CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

วิธีการขึ้นเครื่องบินภายในประเทศ(เห็นถามกันทุกวันครับ)

ขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่คนที่ชำนาญอ่ะไรในการขึ้นเครื่องในประเทศนะครับ
    พอมีประสบการณ์บ้าง... ใครจะเพิ่มเติมก็เชิญนะครับ

...ส่วนการขึ้นเครื่องออกไปต่างประเทศ
    ก็ต้องรบกวนคนที่ไปต่างประเทศบ่อยๆมาทำให้ชมละครับ

ปล... ที่ทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะเห็นเพื่อนๆ เค้าถามมากันแทบทุกวัน
    เคยตอบเพื่อนๆไป หนสองหนแล้ว แต่ไม่รู้กระทู้มันหายไปไหน

เริ่มกันเลยนะครับ
    ขั้นตอนแรก
    -ตรวจสอบ ตั๋ว ว่า วันเวลาที่เราจะบินนั้น บินวันไหนเวลากี่โมง
    สุมมุติว่า บิน 10.00 น. เราก็ต้องไปเช็คอิน(ไปออกเลขที่นั่งแหละ)
    ก่อนเวลาที่ระบุไว้บนตั๋ว 30-45 นาที เป็นอย่างน้อย
    โดย เค้าเตอร์ ที่เช็คอิน จะเปิดทำการก่อนเวลาเครื่องออก
    ประมาณ 2 ชั่วโมง

หลักฐานเข้าเช็คอิน

1.ตั๋วเดินทาง หรือเอกสารแทน เช่น Booking Number ของสายการบิน
    2.บัตรประจำตัวประชาชน หรือบัตร ที่ทางราชการออกให้ทุกชนิด
    โดยต้องมีหมายเลขประจำตัว13หลัก บนบัตรนั้นๆ

****ตัวอย่าง ของตั๋ว หรือบุคกิ้งนัมเบอร์ของ แอร์เอเชีย ครับ

***Booking Number คือตัวหนังสือ ภาษาอังกฤษตัวใหญ่ๆครับ
    จะจดเอาไว้ เพื่อเอาไปเช็คอิน หรือจะปริ้นใบนี้ทั้งแผ่นไปเลยก็ได้ครับ

***สีส้ม คือวันเวลาที่ เครื่องจะออกบินจาก กทม
    เราต้องไปเช็คอินก่อน 30-45นาทีแล้วแต่สายการบิน
    แต่ผมไปก่อนประมาณ 1 ชัวโมงครึ่งอ่ะครับ
    เผื่อเกิดปัญหา ที่ไม่คาดฝันจะได้มีเวลาแก้ไข

***สีเขียวเวลาถึง จุดหมาย

+++ มาแก้คำผิดนิดหน่อยครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 49 10:58:57

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 49 10:58:03

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 49 19:17:56

จากคุณ : dodoman - [ 18 ม.ค. 49 17:07:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป