CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

@@@ มนต์เสียงเพลง ช่วยบรรเลงกล่อมชีวี @@@

คุณๆที่รักทั้งหลายเคยยกหูโทรศัพท์
    แล้วโทรไปขอเพลงตามรายการเพลงต่างๆมั้ยค๊ะ…

เจ๊ว่ามันเป็นความรู้สึกตื่นเต้นปนลุ้นดีจริงๆ
    ที่ได้คุยกับ ดีเจ.คนโปรดของเรา
    และได้ฟังเขาเปิดเพลงที่เราขอ

มันอิ่มเอมหัวใจดีจริงๆค่ะ

อิทธิพลของการโทรไปขอเพลงไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะคะ
    เพราะเคยมีเรื่องโจษขานกันที่เมืองฝรั่ง
    กรณีแม่-ลูก คู่หนึ่งที่ทะเลาะกัน
    (รับรองว่าไม่ใช่แม่แพ็ท+น้องพิงแน่ๆค่ะ)
    คุณลูกน้อยอกน้อยใจ…หนีออกจากบ้าน
    ไอ้ฝ่ายแม่ก็ร้อนใจตามหาที่ไหนก็ไม่เจอ

ก็เลยปลงว่าชาตินี้คงไม่ได้เห็นหน้ากันอีกแล้ว

วันดีคืนดี..แม่คิดถึงลูกค่ะ
    มองซ้ายมองขวาเห็นโทรศัพท์
    จึงยกหูโทรไประบายความทุกข์กับดีเจ.ท้องถิ่น
    ระบายจนได้ที่แล้วก็ขอให้เขาเปิดเพลงอะไรก็ได้ให้ฟังหน่อย

คุณพี่ดีเจ.เลือกเปิดเพลง “mama…I’m coming home”

ปรากฏว่าเหมืนโชคชะตาเล่นตลกค่ะ
    คุณลูกได้ยินเพลงนี้…
    ที่ร้องโดย ออสซี่ ออสเบิร์น
    เนื้อร้องโดนใจมาก….

กลับบ้านไปหาแม่แบบแฮปปี้เอนดิ้ง ด้วยกันทุกฝ่าย

เห็นอิทธิพลของการโทรไปขอเพลงรึยังค๊ะ…

บางครั้งการโทรไปขอเพลง…
    ใช่ว่าจะตื่นเต้นแค่เฉพาะคนโทรไปอย่างเราๆนะคะ
    คนเป็นดีเจ.เองก็มีเรื่องให้ตื่นเต้นไม่แพ้กัน….

เหมือนอย่างดีเจ.สุพรทิพย์ คนนนี้ไงละคะ….

เป็นเวลานับ 10 ปีแล้ว
    ที่”ป้าช้าง”จะต้องโทรศัพท์ไปขอเพลง
    ที่สถานีวิทยุ วส.912 นทพ.นธ.99.10 mhz

ป้าช้างจะโทรไปทุกๆเช้าค่ะ
    เพราะป้าช้างโปรดปรานเพลงลูกทุ่งและลูกกรุง
    ในรายการที่ชื่อว่า”ลูกทุ่งพัฒนา”

ดีเจ.ที่รับโทรศัพท์ของป้าช้างบ่อยๆ
    ก็คือ ร.อ.หญิงสุพรทิพย์ คำทรงศรี
    นายทหารหญิงผู้นี้มาจัดรายการที่นี่เป็นเวลากว่า 30 ปีแล้ว
    รูปแบบรายการก็จะเน้น ข่าวสาร วิถีชีวิต
    ข่าวบริการ งานบุญ งานศพ

ร.อ.หญิงสุพรทิพย์ บอกว่า ป้าช้างโทรมาครั้งแรกประมาณปี 2519
    และขอเพลง “แสบเข้าไปถึงทรวง”

แหมมม…ดูชื่อเพลงที่ป้าช้างขอ….
    น่าจะพอบอกได้ว่าป้าช้างแกเป็นคนอารมณ์ดีนะคะ…

หากแม้บางครั้งป้าช้างไม่ว่าง
    ก็มักจะให้คนอื่นโทรมาขอแทน
    และคนที่โทรมาแทนก็มักจะบอกทุกครั้งว่า “ป้าช้างขอ”

ในช่วงปี 2531 – 2532
    เป็นช่วงที่ป้าช้างโทรมาขอเพลงเองบ่อยมากค่ะ

จนวันหนึ่ง….
    ความจริงก็เปิดเผยออกมาว่า
    “ป้าช้าง”ผู้นี้………..ก็คือ
    สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

ร.อ.หญิงสุพรทิพย์ เคยไปเฝ้ารับเสด็จ
    เมื่อเจอหน้า ดีเจ.ผู้โชคดี….
    ป้าช้างทรงมีรับสั่งว่า
    “ชอบฟังนะ…วันนี้ก็ฟังนะ
    แต่วันไหนติดงานก็ไม่ได้ฟัง”

ขอพระองค์ทรงพระเจริญพะยะค่ะ

//////////////////////////////

คุณๆสุดที่รักละค่ะ
    ชอบเพลงลูกทุ่งกันบ้างรึเปล่า

เจ๊ชอบค่ะ
    ฟังประจำเลย….
    บางครั้งอาบน้ำก็แหกปากร้องเองด้วยซ้ำ

เพลงลูกทุ่งเป็นเพลงที่มีการเขียนเนื้ออย่างมีชั้นเชิง
    มีสัมผัสนอก สัมผัสใน….คล้องจองกันสวยงาม
    มีทั้งแบบกลอนเปล่า กลอนแปด กลอนสี่สุภาพ

เนื้อหาก็เจียมเนื้อเจียมตัว
    แม้อกหักก็ไม่คิดแค้นเคือง
    แถมยังอวยพรให้เขาหรือเธอไปดี

บางเพลงสะท้อนถึงสภาพชีวิตคนในชนบท
    เจ๊ฟัง”ลานเทสะเทือน” ครั้งแรก…
    ฟัง”สาวสวนแตง” ครั้งแรก
    ฟัง”เมษาฯเศร้า” ครั้งแรก
    เห็นภาพชีวิต ตจว.เลยค่ะ

บางเพลงบอกเล่าถึงเหตุการณ์ ณ เวลานั้นๆ
    เช่น เพลง”น้ำท่วม” ของ ศรคีรี ศรีประจวบ

หรือจะเอาแบบตลก ขบขัน
    เพลิน พรหมแดน เขาก็มีให้ฟัง
    มี ไดอาล็อก แทรกอยู่กลางเพลงให้หัวเราะครื้นเครง

หรือจะเอาแบบซาบซึ้ง
    ลองไปฟังแหล่ “ดาวลูกไก่” ของ พร ภิรมย์ ดูซิค่ะ
    เขาชอบเอาไปแหล่ในงานบวชนาค
    เจ๊เห็นพ่อนาคน้ำตาไหลเพราะ “ดาวลูกไก่” มาหลายคนแล้ว

จะเอาแบบ รักชาติ ปลุกใจ ฮึกเฮิม
    “สันติ ลุนเผ่” เขาก็มีให้ฟังหลายเพลง
    เดาว่าหลายคนในวัยขนาดเจ๊
    คงจำเพลง “หนักแผ่นดิน” ได้นะคะ

หรือจะสะท้อนภาพชีวิตอาชีพการทำมาหากิน
    ก็ต้องลองไปฟัง “ไอ้หนุ่มตังเก” “ขับรถ 2 แถวส่งแอ๋วเรียนราม”
    “ไอ้หนุ่มรถไถ” “น้ำตาลใกล้มด” “ทหารอากาศขาดรัก”

โห…..คลาสสิคนะคะ…เพลงพวกนี้…

จะเอาแบบ duet ลูกทุ่งเขาก็มีเยอะค่ะ
    ที่คุ้นๆกันดีก็คง “หนุ่มนาข้าว สาวนาเกลือ”

มีอยู่ยุคหนึ่ง ดิสดก้ เฟื่องฟูมาก
    ถึงขนาดมีชุด ลูกทุ่งดิสโก้ ออกมาขายกันกระเป๋าตุงเลยค่ะ

รออ่าน คห.ของคุณๆสุดที่รักทั้งหลายของเจ๊ดีกว่าค่ะ……

จากคุณ : Toom McCartney - [ 25 ม.ค. 49 17:01:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป