CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ช่วยดูโปรแกรม ภูเก็ต 5 คืน 4 วัน ให้หน่อยค่ะ ว่าลงตัวหรือยัง มีคำถามด้วยค่ะ

วันแรก
     - เดินทางไปภูเก็ต โดยแอร์เอเชีย โปร 0 บาท เวล21.10 ถึงภูเก็ตเวลา 22.30
     - รับรถมอไซด์ที่จองไว้ ขับเข้าตัวเมือง หาของกิน นิดหน่อย แล้วไปเช็คอิน พักที่หาดกะหลิมใกล้ ๆ ป่าตอง ณ เลตอง บีช

วันที่ 2
     เช้า ไปหาของกินในตัวเมือง เมนูให้เลือกดังนี้
    -  ติ่มซำ
    -  หมี่ฮกเกี้ยนร้านจิรายุวัฒน์ก๋วยเตี๋ยวฮกเกี้ยน สั่งหมี่เหลืองแห้งมากินกับน้ำซุปที่เค้าต้มจากกุ้ง
    -  ร้านหมี่ฮุ้นกระดูกหมู  ตรงแถวน้ำ  และมีร้านขายโอเอ๋วเย็นๆอยู่ติดๆกัน
    -  ร้านโรตี  มะตะบะ ตรงถนนเจ้าฟ้า  ใกล้ๆสวนหลวงฯค่ะ
    -  โกตี๋   อยู่เยื้องๆ รพ.กท-ภก. หลังคาสังกะสี สามกอง  
    -  ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาอันดามัน ข้างรร รอยัล ภูเก็ต ซิตี้
    -  ขนมจีนที่ร้านขวัญ  เป็นตึกแถว ด้านหน้าโรงแรมภูเก็ตเมอร์ลิน
    -  หมี่แป๊ะเถว  สามแยกถนนสตูล ยิวหูเอ้งฉ่าย
    -  ร้านจี้งวด มีข้าวแกง ขนมจีบ ห่อหมก ปลาหมก ไข่ปลาหมก ฮู่แป กะหรี่ไหมฝัน น้ำพริกกุ้งเสียบ อยู่ถนนเยาวราช
    -  ฝั่งตรงข้ามร้านจี้งวดเป็นร้านโอเอ๋วชื่อดัง
    -  ร้านขนมอาโป๊ง แม่สุณี

อิ่มแล้ว  ไปขับรถเที่ยวกัน เริ่มต้นตั้งแต่สะพานสารสิน มาหาดทรายแก้ว แวะเข้าอุทธยานสิรินาถ ไปอ่าวบางเทา หาดสุรินทร์ แวะกินที่ ร้าน FARANG ร้านนี้ขายสเต็กและอาหารฝรั่งแบบกินง่ายๆ อาหารไทยก็พอมีราคาไม่แพง รสดี บราวนี่อร่อย เค้าตกแต่งร้านแบบง่ายๆ นั่งสบายๆ แหลมสิงห์ (ดูนู้ดบีช) มาหาดกมลา หาดป่าตอง เลยไปหาดกะรน กะตะ แวะจุดชุมวิว หาดในหาน จบที่แหลมพรมเทพ  ดูพระอาทิตย์ตก   อาหารเย็น หาของทานง่าย ๆ อร่อย ๆ แล้วกลับที่พัก

วันที่ 3
    07: 30 :  ไปเที่ยวเกาะพีพี กับทัวร์  จองไว้แล้ว ต้องจ่ายเพิ่มอีก 600 บาท
    16: 00 :   กลับถึงที่พัก  
    17: 00 :   หาข้าวกิน เข้าไปตัวเมือง หาของกินพื้นเมือง แถวตลาดโต้รุ่ง หรือไปกินที่ร้านกันเอง 2

วันที่ 4
    08: 30 :  ไปทานข้าวเช้าในตัวเมืองภูเก็ต
                                             โปรแกรมอาหาร
    หมี่ฮกเกี้ยน โลบะ โอเอ๋ว ละก้อ อาโป้ง  ติ่มซำ หมี่หุ้นบะกูด แถวแยกที่ถนนดีบุกตัดกับเยาวราช วงเวียนนาฬิการ้านหมี่ต้นโพธิ์ ร้านคู่ขวัญ ร้านสมจิตต์ ซอยสุ่นอุทิศร้านนายยาว

10: 00 :  ขับรถเที่ยว เริ่มต้นตั้งแต่จากแหลมพรหมเทพ มาหาดราไวย์ แหลมกา อ่าวฉลอง แหลมพันวา แวะจุดชมวิว เขาขาด แวะพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำ เข้าตัวเมือง แวะเขารัง มีเวลาแวะน้ำตกกระทู้ ไปเกาะสิเหร่  ต่อด้วยอนุสาวรีย์ท้าวเทพกษัตรีฯ ตอนเย็น แวะไปแหลมหินทานอาหารเย็น ที่แพบังแกน

วันที่ 5
    08: 00 :  หาข้าวกิน แถวป่าตอง  
    09: 00 :  หาที่เล่นน้ำหน้าหาด หรือ สระว่ายน้ำของโรงแรม
    11: 00 :  กลับที่พัก อาบน้ำแต่งตัว
    12: 00 :  เช็คเอาท์ ออกจากที่พัก
    12: 30 :  ขับรถไปสนามบิน ไปแวะ แถวหาดในยาง ดูเครื่องบิน ขึ้นลง ใกล้ ๆ
    15: 30   :  เอารถเช่า ไปคืน เช็คอิน ขึ้นเครื่อง
    17: 00 :  ขึ้นเครื่องกลับบ้าน

ไม่ทราบโปรแกรมพอใช้ได้หรือเปล่าค่ะ

มาถึงคำถามค่ะ
    1. โปรแกรมตามที่ว่ามาเป็นไปได้หรือเปล่าค่ะ เพราะไม่ทราบระยะเวลาในการเดินทางไปในแต่ละสถานที่เที่ยวที่แน่นอน เช่น จากป่าตอง ถึง ตัวเมือง ใช้เวลาเดินทางเท่าไหร่ อ่ะคะ กลัวว่า โปรแกรมจะแน่นไป
    2.  กระชังปลา ที่แหลมหิน กินร้านบังแกน อร่อยที่สุดแล้วยังค่ะ หรือ แพอื่น ๆ ที่อยากแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
    3. ร้านกันเองอยู่ตรงไหนอ่ะคะ แล้วราคาแพงมากหรือเปล่าค่ะ
    4.  ยังมีอาหารพื้นเมืองอะไรอีกค่ะ ที่ควรลอง เป็นคนชอบทานอะคะ อยากทานให้หมดเลย แต่กลัวท้องแตก คงต้องเอาที่แบบว่า หาใน กทม. ไม่มีอ่ะคะ
    5.  ช่วยลองสรุปค่าใช้จ่ายในการกินให้หน่อยสิคะ ว่าแต่ละที่ จะต้องใช้เงินประมาณเท่าไหรอ่ะคะ ไปกัน 2 คนค่ะ ส่วนค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่ารถเช่า ค่าทัวร์ จ่ายไปหมดแล้วค่ะ

ปล. เน้นอร่อย คุณภาพเหมาะสมกับราคาและบรรยากาศ แต่ถ้าถูกตังค์ ก้อจะดีมาก 555

ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะคะ ที่ช่วยให้ข้อมูลหลาย ๆ อย่าง และเพียรพยายาม มาตอบกระทู้ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก แม้จะตั้งไปหลายเรื่อง ในการเที่ยวครั้งนี้ แล้วก้อตาม อย่างที่บอกนะคะ (หากใครเคยตอบ คงจะทราบ)  ว่าการเที่ยวครั้งนี้ อาจจะเป็นครั้งสุดท้ายที่จะได้ไปไกล ๆ หลังจากนี้ จะเริ่มเก็บเงิน ซ่อมบ้านแล้วค่ะ คงอีก หลายปี กว่าจะมีโอกาสได้เที่ยวอีก

ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาตอบ และเข้ามาช่วยเหลือ อีกครั้งค่ะ

แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 เม.ย. 49 15:54:41

จากคุณ : bestjeab - [ 12 เม.ย. 49 15:50:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป