CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เหินฟ้ากับหางแดงสู่ย่างกุ้ง : ตะลุยย่างกุ้ง บุกตลาด ไหว้พระ ชมพระมหาเจดีย์ชเวดากอง (วันแรก)

สวัสดีครับ .... มาถึงตอนที่สองแล้ว (จริงจะโพสต์แต่เมื่อคืนแล้วครับ แต่เน็ตมหาลัยล่ม อดโพสต์ หุหุ)

ความเดิมจากตอนแรก บินกับสายการบินไทยแอร์เอเชีย กรุงเทพ - ย่างกุ้ง โปรโมชั่นบัตรเครดิต 399 บาท กันมาแล้ว และเดินทางเข้าเมืองเรียบร้อย ... ตามกระทู้นี้ครับ
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E4702855/E4702855.html

อ้อ ก่อนอื่น ที่ HFlight.net มีสมาชิกมาโพสต์เรื่องเที่ยวย่างกุ้งเหมือนกันครับ (คุณ piyamin) เรียนเชิญไปดูประกอบกันด้วยก็ได้นะครับ ตามกระทู้นี้เลยครับ
    http://www.hflight.net/forum/m-1158135105/s-all/

กระทู้นี้ของผมจะกล่าวถึงวันแรกในย่างกุ้ง พาไปเดินดีกว่าว่า วันนี้ไปเที่ยวไหนกันบ้าง และเที่ยวอย่างไร ส่วนเรื่องรายละเอียดทางประวัติศาสตร์ของแต่ละวัด ขอแนะนำให้อ่านหนังสือประกอบ เล่มที่ผมได้แนะนำไว้ในกระทู้ก่อน อ่านตามไปด้วยนะครับ ....

โปรแกรมของผมแบบหางแดง 2 วัน 2 คืน บินเช้า กลับเช้า (เวลาขากลับไม่ค่อยดี แต่อนาคต ช่วง High Season อาจจะเพิ่มไฟล์ทเย็นก็ได้ อิอิ แต่ช่วงนี้มีแต่รอบเช้าไปก่อน)

วันแรก : ตะลุยย่างกุ้ง (ตามกระทู้นี้เลยครับ)
    -- ตลาด Bogyoke หรือตลาดสก๊อต (ชื่อเดิม)
    -- Sule Pagoda
    -- Botahtaung Pagoda
    -- Swa-Taw Pagoda (วัดพระเขี้ยวแก้ว)
    -- Marble Pagoda (วัดพระหินขาว)
    -- Shwedagon Pagoda (มหาเจดีย์ชเวดากอง)

วันที่สอง : ตะลุยหงสาวดี (Bago) และ Yangon Night Life ครับ (ไว้ต่อกระทู้หน้านะครับ)

อันที่จริงเสียดาย ถ้าหากมีเวลา 3 วันจะสามารถไปเมืองสิเรียม ชมพระเจดีย์เยเลพญา ที่เกาะกลางน้ำได้ด้วย แต่เวลามีเพียงแค่ 2 วัน เที่ยวไม่ทันครับ ถ้าโปรแกรมอัดแน่นกว่านี้ จะกลายเป็นชะโงกทัวร์แล้วจ้า เหอๆๆ

เอาหล่ะครับ เริ่มต้นที่โรงแรม Thamada นะครับ ถ้าหากใครพักที่โรงแรม Grand Plaza Park Royal การเดินก็จะคล้ายๆ กันครับ เพราะโรงแรมอยู่ติดกันเลย ....

หมายเหตุ : กระทู้นี้เป็นกระทู้โพสต์สดครับ ขอความกรุณาอย่าเพิ่งโพสต์ปาดหน้านะครับ ขอขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 14 ก.ย. 49 16:58:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com