CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอถามเรื่องการซื้อตั๋วเครื่องบินไป 2ประเทศค่ะ เรื่องตั๋ว และ stop over

ตั้งใจว่าจะไปเที่ยว Jordan และ Egypt ก็เลยมีข้อสงสัยเกียวกับการซื้อตัว เพราะมีทางเลือกได้ 3ทาง(ใช่ไหมคะ)

1. ซื้อของสายการบินเดียวเลย โดย เป็น3เที่ยวบิน BKK-CAI-AMM หรือ BKK-AMM-CAI ก็ได้  

แต่แบบนี้เรียวว่า open jaw ticket หรือเปล่าคะ และก็ได้ยินมาว่ามันจะแพงกว่าซื้อแบบไปกลับจากประเทศเดียวมากใช่ไหมคะ

2. ซื้อจากสายการบินเดียวเหมือนกัน(คงต้องได้เป็น Royal Jordanianเพราะบินแบบนี้อยู่สายเดียว) แต่จะเป็น 2เที่ยว คือ ซื้อ BKK-CAI-BKK แต่จะต้องไป transit ที่ Jordan อยู่แล้ว แต่ขอ stop over (ไม่ทราบเข้าใจศัพท์ถูกหรือเปล่านะคะ) คือขอแวะเที่ยวที่ Jordan ระหว่างที่จะบินไป egypt

อย่างนี้ก็จะได้ว่าซื้อตั๋วที่บินไปกลับจากประเทศเดียวกัน มันจะถูกกว่าหรือเปล่าคะ และการขอแวะ (stop over?)นี่ขอแวะได้กี่วัน (ตั้งใจว่าแค่ 2-4วันก็พอค่ะ)

3. หรือจะซื้อตั๋วแยกกันไปเลย เป็น 1 หรือ 2สายการบิน แต่เป็น4เที่ยวบิน เพื่อจะได้เลือกสายการบินถูกๆได้
    โดยเป็น BKK-CAI-BKK  และ อีกสายเป็น CAI-AMM-CAI

ถ้าอย่างนี้ก็จะได้เป็นตั๋วไปและกลับจากประเทศเดียวกัน 2ใบ และเลือกสายการบินอะไรก็ได้ที่บินแบบนี้

ข้อสงสัยก็คือ
    1. ทั้ง 3แบบนี้ แบบไหนดีที่สุดคะ ดีและ ถูกที่สุด (แต่ที่เสียเวลาน้อยที่สุดน่าจะเป็นแบบที่ 1)

2.ราคาแต่ละแบบจะต่างกันมากไหมคะ

3. ถ้าเป็นแบบที่ 2 นี่เวลาขากลับที่เราไม่แวะที่ Jordanแล้วแต่จะไปเลยนี่กระเป๋าเค้าจะตามเราไปเลยใช่ไหมคะ แต่ถ้าแบบที่ 3 เวลาแวะที่ Cairo นี่เราจะต้องไปผ่านตม.ของ Egypt ก่อนใช่ไหม และต้องไปเอากระเป๋าจากสายพานแล้วค่อยไป check-in สายการบินใหม่เองใช่ไหมคะ และถ้าเราต้องทำ วีซ่าแบบ multiple entry ไหมคะ เพราะเท่ากับว่าเราเข้าEgypt 2รอบ จากไทย และจาก Jordan

ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : ลูกหมู ของ ลูกหมา - [ 27 ก.ย. 49 16:25:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com