CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เที่ยวทิเบตโดยรถไฟขบวนที่T22สู่กรุงลาซา(วังโปตาลา)

3กันยา.พวกผมสี่คนมีนัดกับแอร์เอเชีย.ด้วยไฟท์ FD 3602. ก ท-มาเก๊า เครื่องออก10.05นถึงมาเก๊า13.50 น

13.40นเวลาของจีน.ซึ่งเร็วกว่าไทย1ชั่วโมง.เครื่องบินก็ถึงสนามบินมาเก๊าโดยสวัสดิภาพ..
    หลังจากพวกเราผ่านพิธีการ ขาเข้าของสนามบินมาเก๊า. ซึ่งใช้เวลา20 นาทีก็เรียบร้อย.

ผมก็มุ่งสู่ด่านกงเป่ยโดยบัสAP1(รถหวานเย็น) ทันที. .ป้ายต้นสายของ AP1อยู่หน้าอาคารสนามบินชนิดเปิดประตูก็เจอติดหน้าอาคารเลย   1ชั่วโมงโดยประมาน AP1ก็มาถึงชั้นใต้ดินของด่านกงเป่ย.(ไม่ต้องกลัวหลงครับรถเมล์AP1เริ่มต้นทางที่หน้าอาคารสนามบิน-สุดสายที่ด่านกงเป่ย)

ด่านกงเป่ย.ซึ่งเป็นอู่สุดสาย AP1 และที่นี่เป็นที่จอดรถเมล์สายต่างๆอีกหลายสาย. (ด่านกงเป่ยนี้เป็นที่ตั้งของ  ตมของมาเก๊า+ ตมจีนอยู่ใกล้กัน) ค่ารถ3.30mop.ใช้แทนเหรียญฮ่องกงแทนได้ครับ

ผมได้วาดผังของบริเวนรอบด่านกงเป่ยเพื่อให้มั่นใจในการเดินทางครับ.

ดูหมายเลขกำกับสถานที่พร้อมรายละเอียดในกะทู้ประกอบด้วยครับ.
        1.อาคารจอดรถAP1.ซึ่งอยู่เป็นชั้นใต้ดินและอยู่ด้านซ้ายของอาคาร. ที่กลางอาคารมีบันใดเลื่อน.ขึ้นสู่พื้นราบด้านบน.เมื่อขึ้นสู่ด้านบนเราก็เกือบถึงอาคาร ตม มาเก๊า.
    เราจะเห็นคนเดินเข้าด่านเยอะครับ.เราก็เดินตาม.
        2.เป็นอาคาร ตม มาเก๊า-จีน. ซึ่งเราผ่าน ตมมาเก๊าแล้ว.
    ก็เดินตามคนอื่นไปอีกหน่อยก็จะเจอด่านให้กรอกใบสุขภาพ.ของจีน.ไม่ต้องกลัวครับ.กรอกถูกกรอกผิดเขาก็ให้ผ่าน.
        3.ผ่านจุดนี้ก็เข้า ตม จีน.หลังจากผ่าน ต ม จีนและออกนอกอาคารข้างประตูกะจกด้านซ้ายมือจะมีเจ้าหน้าที่จีน
    เป็นอาหมวยมีสายสพายแนะนำนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับที่พักและการเดินทางโดยรถทัวร์.พร้อมราคาด้วย.หากเราพูดจีนได้ลุยเลยครับ.สอบถามให้มั่นใจ.
        5.เดินจากจุดอาหมวยแค่ไม่กี่ก้าว.ก็มีบันใดลืมไปไม่รู้มีบันใดเลื่อนหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ.เพื่อลงสู่(ร้านค้าชั้นใต้ดิน)
    ในนี้จะมีหน้าม้าชวนขึ้นเท็กซี่เข้ากวางเจา-เซินเจิ้น.อย่าไปสนใจครับ.ในนี้จะมีรถทัวร์เข้ากวางเจา+เซินเจิ้นอยู่ตรงจุดหมายเลข 8 ครับซื้อตั๋วต้องเดินลงบันใดไปอีกชั้นครับ.
        6.เป็นทางออกสู่หน้าด่าน.สู่บนพื้นบนทางราบ.ใช้สำหรับตอนขาเข้าด่าน.ซึ่งชั้นใต้ดินมีแอร์ร้านค้าเย็นสบายครับ.
       7.จากชั้นใต้ดินสามารถเดินไปสู่ทางออกไปนั่งรถทัวร์ไปเมืองต่างๆ.เลข9กำกับครับ.

ส่วน10 เป็นป้ายรถเมล์ที่ไปเซียงโจวชั้งทู้ชี่เชอเคอวิ้นจั้น.ที่นี่ชุมทางรถทัวร์ไปเมืองต่างๆ.
    รถเมล์ที่นี่มีสาย1.สาย 2สาย 8และอีกหลายสายไปสุดสายที่เซียงโจวครับ

11.เป็นตึกแถวอาคารพานิชครับ.

ภาพประกอบครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 49 00:36:52

จากคุณ : ks2002 - [ 21 ต.ค. 49 00:03:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com