CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ช่วยดูโปรแกรมเที่ยวปักกิ่ง-ฮาร์บิน ให้หน่อยค่ะ

กะว่าจะไปปักกิ่งช่วงต้นกุมภาค่ะ  ตอนนี้ก็ร่างๆทริปได้มาประมาณนี้ค่ะ...

ขึ้นเครื่องจากสุวรรณภูมิ  เครื่องออกประมาณเที่ยงคืน (ยังไม่ได้จองตั๋วค่ะ แค่เล็งๆไว้ คงเป็น egypt air มั้งคะ)

วันแรก  -  ถึงปักกิ่งตอนเช้า   เข้าที่พัก (ยังไม่ได้คิดเลยว่าจะไปพักที่ไหน ), forbidden city , จัตุรัสเทียนอันเหมิน
    , จองตั๋วรถไฟไป Harbin

วันที่สอง -  กำแพงเมืองจีน  ด่าน Mutianyu

วันที่สาม -  หอฟ้าเทียนถาน , เดินเที่ยวเล่นในเมืองปักกิ่งไปเรื่อย (ย่าน hutong)

วันที่สี่ - พระราชวังฤดูร้อน  ,เที่ยวเล่นในเมือง   ตอนดึก นั่งรถไฟไป Harbin

วันที่ห้า-  ถึง Harbin  เข้าที่พัก   ไปเที่ยวงานเทศกาลหิมะ  ดึกๆก็ไปเทศกาลน้ำแข็ง

วันที่หก  - ski resort  

วันที่ 7 - เที่ยวเมืองฮาร์บินไปเรื่อยๆเปื่อยๆ   ตกดึกนั่งรถไฟกลับปักกิ่ง

วันที่ 8 - ถึงปักกิ่งตอนเช้า  เอาของฝากที่สถานีรถไฟ  แล้วไปเที่ยวเรื่อยเปื่อยในตัวเมืองปักกิ่ง  ดึกๆก็นั่งเครื่องกลับ.....

แหะๆ รู้สึกว่าโปรแกรมเที่ยวเรามันเอื่อยเฉื่อยไปรึเปล่าเนี่ย  เราเคยไปฮ่องกง-มาเก๊า-เซินเจิ้น 6 วันตามมาตรฐานทั่วไป  แต่เรารู้สึกว่าเหนื่อยมากเลย  สงสัยเราเดินไม่ทนมั้ง  ทริปนี้ก็เลยอยากให้มันเรื่อยๆเปื่อยๆหน่อยน่ะค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะไปเบื่อที่นั่นรึเปล่า

ที่อยากจะถามเพื่อนๆก็คือ โปรแกรมเราโอเคไหมคะ หรือว่าเฉื่อยไป? แล้ว สุสานราชวงศ์หมิง น่าสนใจไหมคะ  แต่คิดว่าจะไปกำแพงเมืองจีนด่าน Mutianyu ทั้งวัน  ไม่อยากไปแวะที่อื่น  แต่ถ้ามันน่าสนใจ  อาจจะพิจารณาอีกที   ส่วนวัดลามะ เราก็กะว่าจะไปนะ  คงเป็นวันที่ไปหอฟ้าเทียนถาน หรือไม่ก็summer palaceน่ะ    แล้วไม่ทราบว่ามีที่ไหนแถวๆปักกิ่งที่น่าสนใจอีกคะ ??? (คำถามนี้สำคัญ อยากรู้มากค่ะ)    อ้อ...แล้วกำแพงเมืองจีน ด่านไหนสวยที่สุดคะ? (ที่เล็งๆไว้ก็มี ปาต้าหลิง กับ mutianyu นี่แหละค่ะ  แต่เพื่อนบอกว่า mutianyu คนน้อยกว่า น่าจะเที่ยวสบายกว่า)

อีกอย่างนึงค่ะ อยากไปหวงซานมาก  แต่เพื่อนบอกว่านั่งรถไฟไป 20 ชั่วโมง เค้าไม่ไหว  ไม่ทราบว่ามีเครื่องบินไปลงใกล้ๆแถวนั้นไหมคะ

เราจะไปกับเพื่อนผู้หญิงอีกคนนึง  ( 2 สาวตะลุยเมืองจีน)  เพื่อนพอพูดจีนได้  น่าจะพอถามทาง  หาข้าวกินได้

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Winki - [ 25 ต.ค. 49 18:49:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com