CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

____________________พาชมชีวิตของสัตว์ป่า ตามหา Big Five ใน Kruger National Park_Part 1 ___ Skukuza, South Africa

ครั้งแรก ที่ไปสัมผัส South Africa ก็เกือบจะสิบปีที่ผ่านมาแล้วค่ะ
    และก็เป็นอีกหนึ่งที่หลงมนต์เสน่ห์และต้องกลับไปเยือนอีกหลายครั้ง

Durban เป็นเมืองแรกที่ได้ลงไปเหยียบแผ่นดินของประเทศนี้
    (ทั้งDurban, Cape Town, Blyde River Canyon, ดูนกเพนกวิน
    และที่อื่นจะพาชมรูปและเรื่องในตอนต่อๆไปค่ะ)

ประเทศSouth Africa ฉายาว่า___A World in One Country___
    เนื่องมาจากทั้งความใหญ่  และlandscape ที่ต่างกันมากๆ
    เพราะฉะนั้นจะแล้วเที่ยวให้ทั่วSouth Africa ต้องใช้เวลาหน่อยค่ะ

คงจะมีอีก หลายตอน ที่จะมาเล่าเรื่องและรูปของSouth Africa ให้ฟังกัน
    ขอเริ่ม ตอนแรกด้วย Kruger National Park ซึ่งตั้งอยู่ที่เมือง Skukuza
    แต่ต้องบินไปลงที่ Nelspruit และขับรถต่อออกไปค่ะ

Kruger National Park
    ชื่อตั้งตามอดีตประธานาธิบดีPaul Kruger
    เป็นgame reserve park ที่ใหญ่ที่สุดในSouth Africaค่ะ
    ใหญ่ขนาดที่พื้นที่ส่วนกว้างที่สุดยาวเกือบ100km
    Parkเปิดตีห้าปิดห้าโมงเย็น ถ้าคุณพักอยู่ข้างนอก
    ต้องกลับออกมาก่อน  แต่ถ้าอยู่camp ในpark
    ต้องหยุดกิจกรรมขับรถ เข้าบริเวณที่พักในเวลาดังกล่าว
    การเดินทางก่อนและหลังกำหนดทำได้กับเฉพาะเจ้าหน้าที่เท่านั้นค่ะ

ฤดูที่เหมาะสมที่สุดที่จะไปเที่ยวคืดฤดูใบไม้ผลิ
    เพราะใบไม้จะได้ไม่บังตัวสัตว์ค่ะ
    เราเลือกเช่ารถกันเองเพราะไม่อยากนั่งรถของpark
    ที่จอดให้ดูเฉพาะบางจุดเท่านั้น  
    อ้อ…กฏที่เข้มงวดมากของที่นี่คือ
    1. เวลาเปิด-ปิดparkเปิดตีห้าปิดห้าโมงเย็น  
    2. ถนนยางและถนนดินจำกัดความเร็ว50 และ40 km/hr
    3. ห้ามลงจากรถ (ยกเว้นพื้นที่ทำกิจกรรมส่วนตัว
    ซึ่งจัดไว้เป็นจุดๆ)

ได้รู้จักKruger National Park กันพอสมควรแล้ว
    เรามาเริ่มสัมผัสแรกของการออกตามหา Big Five กันค่ะ
    (Big Five ช้าง แรด ควายป่า เสือดาว สิงห์โต)

ปีแรก ที่ไปถึงจะตื่นตาตื่นใจกับlandscape
    แต่ก็ผิดหวังนิดๆที่เห็นสัตว์น้อยมากๆ
    ครั้งที่สองที่กับไปสมหวังค่ะ  
    รูปที่ลงให้นี้เป็นบรรยากาศที่ได้มาจากการไปเยี่ยม
    Kruger National Park ครั้งที่สองซะเป็นส่วนใหญ่

เนื่องจากตัวเองไม่ใช่ผูชำนาญเรื่องนี้
    ก็เลยบอกคนที่ไม่เหมือนกันว่า
    การเที่ยวจะดูและถ่ายภาพสัตว์ ในป่าเปิดให้ได้ภาพที่เต็มตา
    ต้องใช้ทั้งกล้องส่องทางไกลและ
    กล้องที่มีzoomใกล้ ที่มีกำลังเยอะหน่อยค่ะ
    เลยต้องออกตัวไว้ก่อนเลยว่า  คุณภาพของภาพอาจไม่ดีเท่าไหร่นะคะ
    เพราะไม่มีDigi zoom ค่ะมีแต่กล้องธรรมดาzoomค่ะ

จากที่ทางเข้าไปสู่ Kruger National Park มีหลายทางด้วยกัน
    ทางที่ฮิตๆ ก็จะเป็นทางที่อยู่ติดสนามบิน Nelspruit ค่ะ
    เราเลือกเข้าทางประตูใหญ่Paul Kruger Gate
    (ทางเข้าอื่นๆ  ค่อยทยอยบอกนะคะ  เมื่อเดินทางไปทิศนั้นหรือ
    ใกล้นะคะ)

จากคุณ : Sweety-around-the-world - [ 2 พ.ย. 49 16:27:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com