Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วันนี้ผมโดนผู้โดยสารจะร้องเรียน เพราะว่าผมบริการคนไทยก่อน (ลูกเรืออยากเล่าให้ฟังครับ)

ผมเป็นพนักงานต้อนรับบนเครื่องของสายการบินแห่งชาติ วันนี้มีไฟล์ทำไปจีนแผ่นดินใหญ่ เป็นไฟล์ไปเช้าเย็นกลับ การบริการในชั้นประหยัดจะแบ่งเป็นสองโซนคือหน้ากับหลัง การบริการอาหารในวันนี้จะต้องเริ่มจากห้องน้ำซึ่งเป็นจุดกึ่งกลางของชั้นประหยัด คือเริ่มจาก roll 47 ไปข้างหน้ากลับครัวหน้า ส่วนด้านหลังจะเริ่มจาก roll 48 ไปข้างหลังกลับครัวหลัง

ผมเป็นลูกเรือที่ทำหน้าที่ เป็นผู้จัดการครัวหน้า และสังเกตเห็นว่าไฟล์นี้ผู้โดยสารส่วนใหญ่ เป็นคนจีนหมด แต่จะมีคนไทยแค่ ประมาณ 10 คน เป็นนักท่องเที่ยวกรุ๊ปทัวร์ (มีหัวหน้าทัวร์) คนไทยกลุ่มนี้จะนั่งข้างหน้า ประมาณ roll 33-34 ตามหลังการเสริฟในวันนี้ พวกเขาจะได้ทานอาหารเกือบสุดท้าย และจากประสบการณ์แถวสุดท้ายจะไม่ค่อยได้มีสิทธิ์เลือก และจะเป็นปัญหาเสมอ ๆ

ผมจึงบอกแอร์ในครัวว่า "ช่วยถามเมนูอาหารและเสริฟให้ผู้โดยสารคนไทยก่อนนะครับ" ซึ่งแอร์ทุกคนก็ทำตามนั้น คือถาม choice และเสริฟให้คนไทย 10 คนนั้นก่อน และหลังจากนั้นถึงค่อยไปเสริฟเริ่มจากห้องน้ำ ซึ่งเวลาตรงนี้ กว่าจะกลับมาถึงกลุ่มคนไทยกลุ่มนี้ก็ใช้เวลาเกือบ 10 -15 นาที (ไฟล์เกือบเต็ม) พอถึงผู้โดยสารคนไทยกลุ่มนี้ ก็ผ่าน (ได้ทานแล้ว) ผมก็ถามอาหารกับผู้โดยสารชาย เขาถามผมว่า

"ทำไมคุณเสริฟคนกลุ่มข้างหลังผมก่อนคนอื่น"
    ผมก็ตอบว่า "ก็เพราะเขาเป็นคนไทย"
    เขาถามว่า "แล้วทำไมคนไทยถึงได้กินก่อน"
    ผมตอบ "คุณครับสายการบินนี้ คือสายการบินไทย คนไทยก็มีสิทธิก่อน"
    เขาถามว่า "ทำไมไม่ใช่คนจีน หรือคนชาติอื่น"
    ผมตอบ "นี่เป็นธรรมเนียม ซึ่งปฏิบัติกัน สายการบินนี้เป็นของคนไทย เพราะฉะนั้น ผมจึงเสริฟคนไทยก่อน This is Thai airways, it belongs to Thais so that Thai people are the first priorities"
    เขาพูดว่า "เข้าใจล่ะ ผมขอชื่อคุณ และกระดาษร้องเรียน ผมจะร้องเรียนคุณ"

ผมก็ให้เขาไปทันที และเขียนชื่อส่งให้เขาไปเขียนทันทีเลยครับ เขาก็ไปคุยกับหัวหน้าผมว่าทำไมต้องเสริฟคนไทยก่อน หัวหน้าก็ตอบเช่นเดียวกัน ว่าเป็นนโยบายของสายการบินไทย คนไทยก่อน เด็กก่อน สตรีก่อน ที่จริงถึงแม้ว่าผมกับแอร์ไม่ได้เสริฟคนไทยกลุ่มนั้นก่อน ผู้โดยสารคนนี้ก็จะได้ทานอาหารคนสุดท้ายอยู่ดี เพราะการเสริฟวันนี้ แถวที่จะได้ทานสุดท้ายคือ 31 ครับ

เซ็งจิตครับ หัวหน้ามาเล่าให้ฟังว่าผู้โดยสารเป็นคนสิงคโปร์ครับ แต่ไม่ได้คิดเสียใจครับ เพราะคิดว่าทำถูกต้องแล้วครับ  

รักคุณ เท่าฟ้าครับ Smooth as Silk ครับ

จากคุณ : ZaxZoPhone. - [ 15 พ.ย. 49 20:11:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom