Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ไปเยี่ยม ช่วงช่วง กะ หลินฮุ่ย แบบใกล้ชิดสุดๆ กัน++ [แหวกเทรนด์พืชสวนโลกเชียงใหม่ฟีเวอร์]

แห่ะๆ ช่วงนี้ เทรนด์ไปเที่ยวเชียงใหม่ กับงานพืชสวนโลกกำลังมาแรงมากๆ ขนาดตั๋วเครื่องบินหายาก ราคาถูกแทบไม่มี รถไฟรถทัวร์ก็จองยากพอดู ถ้าคิดจะเดินทางช่วงวันหยุดระยะกระชั้นชิดๆ

ทีนี้ ผมจะขออนุญาตแหวกเทรนด์ แทนที่จะพาไปดูงานพืชสวนโลกแบบคนอื่นๆ เราจะพาไปเยี่ยม เจ้าช่วงช่วง กะ หลินฮุย .... สองแพนด้า ที่ใครๆ ก็รู้จักกันดีนะครับ

ช่วงนี้ ภายในส่วนการจัดแสดงแพนด้า ของสวนสัตว์เชียงใหม่กำลังมีการปรับปรุงอยู่ ดังนั้น เจ้าแพนด้าทั้งสองตัวจะต้องมาอยู่ข้างนอก ซึ่งอากาศตอนกลางวันค่อนข้างร้อนมากกกก ทีเดียวครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------

งวดนี้ผมไปเชียงใหม่ ไม่ได้กลับไปบ้านตามปกติเพียงอย่างเดียว แต่มาทำงานปัญหาพิเศษหน่ะครับ แล้วจะต้องมาเก็บตัวอย่างที่สวนสัตว์เชียงใหม่ ก็เลยได้นั่งรถของคณะจากกำแพงแสน ตรงมายังเชียงใหม่

ออกเดินทางจากกำแพงแสน 15.00 น. ผ่านสุพรรณบุรี ชัยนาท ขึ้นนครสวรรค์ แวะทานมื้อเย็นที่ตาก จนกระทั่งถึงเชียงใหม่ 23.30 น. สภาพถนนช่วงนครสวรรค์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะกำลังมีการปรับปรุงทาง ส่วนผิวทางช่วงกำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง บางช่วงขรุขระ ส่วนช่วง ลำปาง-เชียงใหม่ ฝั่งขาออกจากเชียงใหม่มีการปรับปรุงไหล่ทางอยู่ครับ

แต่ก็สามารถใช้ความเร็วระดับ 120-130 กม./ชม. ได้เรื่อยๆ ตลอดเส้นทางนะครับ

เอาหล่ะ พาไปดูหมีแพนด้าดีกว่า เนื่องด้วย เราได้มีโอกาสเข้าไปในส่วนที่เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานครับ ... ก็เลยได้อยู่ใกล้ๆ กับน้องหมีแพนด้ามากกว่านักท่องเที่ยวทั่วๆ ไปที่จะต้องดูกันอยู่ห่างๆ

เห็นตรงที่เค้านั่งกันไหมครับ เป็นส่วนที่นักวิจัยกำลังศึกษาพฤติกรรมเจ้าแพนด้าอยู่ แล้วก็จะมีการป้อน ไม้ไผ่ให้เจ้า ช่วงช่วง หรือหลินฮุยกินด้วย เราก็ไปนั่งประกบกับเค้านั่นแล

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 17 พ.ย. 49 00:02:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom