Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เพื่อนๆ ชอบอะไรมากกว่ากันคับ ระหว่าง airbus กับ boeing เนี่ย

ส่วนตัว (ย้ำว่าส่วนตัว) ในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับการคมนาคมทางอากาศ ไม่ได้เป็นช่าง และไม่ได้เป็น ground services ของสายการบินใดๆ  ผมชอบ boeing มากกว่ามากคับ เพราะนั่งมาแล้วหลายแบบ ทั้ง 734 772 773 744 (ชอบสุดคงเป็น series 777) รู้สึกว่า ดีกว่า นั่งสบายกว่า ทันสมัย hitech กว่า airbus (A306 A333 A345 A346) อย่างเห็นได้ชัด แถม performance เครื่องก็ดีกว่าอย่างชัดเจน ไม่ต้องมาออกข่าวขาดทุน route bkk-jfk bkk-lax กันอย่างกระทู้ล่างๆ ด้วย

นี่ก็ได้แต่ภาวนาหวังว่า TG น่าจะ cnl order A380 ซะ (แต่เห็นว่า deal ไปแล้วเพื่อ option ซื้อ A333 รุ่นเก่า) หรือไม่ก็ให้ airbus ผลิตส่งมอบให้ไม่ทัน (อิอิ อันหลังนี้อคติมากไปหน่อย 555) ผมคาดว่า ก็คงเข้าแบบเดียวกับ A340 A350 อีกอย่างผมว่ามันใหญ่เกินไปน่ะ หลายๆ อย่างก็ไม่ support กับระบบเก่าๆ ถึงเวลาจะมีคนแห่กันไปนั่งจนคุ้มค่า operation หรือป่าวก็ไม่รู้ แรกๆ อาจจะมีบ้าเห่อของใหม่บ้างเป็นธรรมดา (comment นี่ไม่มีbasic knowledge อะไรเกี่ยวกับ A380 เลยนะคับ คิดเองล้วนๆ)  

แล้วไม่เห็นมีข่าว tg ซื้อเครื่องจาก boeing เลย (นอกจาก 772er) หลังๆ นี่มีแต่ airbus ตลอด ของ boeing ที่ออกใหม่ มี performance ดีๆ มีตั้งหลายรุ่น โดยเฉพาะ 787 นี่ เป็นอะไรที่ผมเฝ้ารอเฝ้าฝันอยากเห็นตัวจริงมาก ประสิทธิภาพสุดยอด สวยด้วย

สุดท้ายนี้ก็ขอย้ำว่า ข้อความทั้งหมดข้างบนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่ได้มีฐานข้อมูลใดๆ อ้างอิงทั้งสิ้น ดังนั้นผู้ทีชื่นชอบ airbus ก็อย่าได้ถือโทษโกรธเคืองผมละกันนะคับ

ขอให้ทุกท่านเดินทาง (ทั้งทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ) โดยปลอดภัย ไปถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพนะคับ

จากคุณ : Nobody loves me. - [ 20 ก.พ. 50 12:31:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom