Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไปเกาะช้าง 5-7พ.ค.ที่ผ่านมา มีข้อแนะนำเกี่ยวกับดำน้ำค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกคนในBlueplanet นะคะ ข้อมูลที่ให้กันไว้เป็นประโยชน์มากๆค่ะ

แต่พอถึงเวลาไปจริงๆก็มีเรื่องที่ผิดพลาดหนึ่งเรื่องค่ะ นั่นก้คือ การเลือกบริษัทดำน้ำ

ตอนแรกเราก็เข้ามาอ่านกระทู้ที่เตือนว่า อย่าไปใช้บริการเพิ่มพูลทรัพย์ แต่ปรากฏว่า เพื่อนจองกับที่นี่ไปแล้ว และเค้าเคยไปมาแล้ว และประทับใจ ก็เลยตามใจเพื่อนเเล้วกัน

เราไปดำน้ำวันที่ 6 ค่ะ จริงๆอากาศก็ไม่ค่อยดี คือฝนตกตั้งแต่เช้ามืด แต่ทางบริษัทก็บอกว่าดำได้(อันนี้เค้าก็คงอยากขายของอ่ะ) ก็เลยไปกัน กำหนดการที่บอกว่าจะออกเรือตอนเก้าโมง ดันเลทจนสิบโมงกว่า และพอเรือออกไปได้แป๊บนึง ก็วนกลับมารับคนอีกรอบเป็นอันว่า เกือบสิบเอ็ดโมง เรือถึงออก นั่นก็ทำให้โมโหเล็กๆแล้ว

นั่งเรือไปซักพัก รู้สึกว่า ช่างนานเหลือเกิน เด็กผู้หญิงบนเรือก็บอกว่าเป็นเพราะสภาพอากาศ เด๋วลงน้ำก็หาย เราก็ทนไป แต่กลับมึนหัวขึ้นเรื่อยๆ อากาศเมาเรือนี้คิดว่าน่าจะเกิดขึ้นกับประมาณ 60% ของคนบนเรือ มีพี่ๆที่เป็นลูกค้าเหมือนกันและพาลูกมาด้วยไปขอยาแก้เมา ปรากฏว่า ไม่มีค่ะ บอกว่าเด๋วก็หาย ระหว่างนั้นเราอาการแย่มากตัวเย็นไปหมด ได้แต่อาศัยยาดม เพื่อนๆบางคนก็ลงไปข้างล่างไม่ก็หัวเรือ พอไปถึงที่แรกที่ดำ เราไม่รุว่าชื่อเกาะอะไร รู้แต่ว่าน้ำไม่นิ่งเลย มีคลื่นค่อนข้างเยอะ แต่ด้วยความที่คิดว่าลงน้ำจะดีขึ้น ก็เลยลงไปได้ซักครึ่งชั่วโมงก็หมดแรง ก็เลยบอกเพื่อนให้ดำต่อ เด๋วเราจะขึ้นก่อนแล้วก็เรียกคนของบริษัทที่ดำน้ำที่สวมตีนกบอะค่ะ ให้มาพาว่ายเข้าหาเรือ เพราะเราไม่ไหวแล้ว แต่คำตอบที่ได้ก็คือ รีบว่ายไปเองเหอะ ทางโน่นมีฉลามนะ เราได้แต่อึ้งก็เลยมีเพื่อนพาขึ้นเรือ ถึงเรือปุ๊บ เราอาเจียนจนหมดไส้หมดพุงเลยค่ะ และไม่ใช่แค่เรา คนบนเรืออีกเยอะพอสมควรที่สภาพไม่ไหวแล้ว

พอถึงที่เกาะที่ 2ที่มีหาดอะค่ะ เราไม่ลงจากเรือเพราะหมดแรง แต่เพื่อนที่ลงไปดำโดนหอยเม่นตำไปสามรูและปวดมาก พอเรียกให้เรือเล็กมาช่วยก็ไม่มา ปล่อยให้ช่วยกันเอง รู้สึกแย่มากๆเลยค่ะ

จากนั้นก็ไปอีกที่นึง ซึ่งเราก็ลงดำน้ำอีกครั้ง ที่นี่ ทุกคนรู้แล้วว่าต้องดูแลตัวเอง หลังจากเสร็จก็เป็นการนั่งเรือกลับ ซึ่งทุกคนสภาพแย่มาก คือส่วนตัวแล้ว เข้าใจว่าสภาพอากาศไม่อำนวย แต่ในฐานะที่คุณเป็นผู้ให้บริการก็ควรเตรียมทุกอย่างให้พร้อม และควรเข้าใจด้วยว่า ลูกค้าไม่ได้เคยดำน้ำกันทุกคนและไม่ได้แข็งแรงกันทุกคน

หลังจากกลับจากดำน้ำทุกคนโหวตให้เรามาโพสในนี้ทันทีเพราะไม่อยากให้ใครเจอเรื่องเเย่ๆแบบเราอ่ะค่ะ คือถ้าเราเชื่อคนที่โพสไว้และยืนยันจะไม่ไปกับที่นี่ ก็อาจจะสนุกกว่านี้

แต่ไงไปเกาะช้างครั้งนี้ก็เป็นความทรงจำดีๆของเราและเพื่อนะคะ เด๋วถ้ามีโอกาสจะมารีวิวค่ะ

ขอเตือนด้วยนะคะ ว่าถ้ามีทางเลือกไปกับที่อื่นเถอะค่ะ ยกเว้นว่าจะมีประสบการณ์เคยดำมาแล้ว รึว่า สุขภาพแข็งแรง นั่นอาจจะพอไหวค่ะ

จากคุณ : TC_naka - [ 10 พ.ค. 50 18:24:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom