Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(((ทริปสั้นมากๆๆๆ)))....."หนึ่งบ่ายใน Hanoi"......8 ชั่วโมงในเมืองหลวงเวียดนามครับ !!!

จั่วหัวกระทู้ไม่ผิดหรอกครับ ที่บอกว่า “หนึ่งบ่าย” ไม่ใช่ “บ่ายหนึ่ง” เพราะว่าทริปสั้นสุดๆๆๆนี้ ผมมีเวลาเหินฟ้าไปเดินเล่นนั่งรถเล่น ในเมืองหลวงของเวียดนามแค่ครึ่งวันบ่ายเท่านั้นเอง แล้วก็บินกลับโดยพลันค่ำวันนั้นเลยอ่ะครับ...เฮ้ย!!! ทำไปได้นะตูข้า เหอๆๆๆ

สาเหตุของทริปสั้นสุดๆในต่างแดนครั้งนี้ ก็เนื่องจากว่ากระผมเองจะมี “ทริปเวียดนาม” เต็มๆ 5 วันกับผองเพื่อนในช่วงวันวิสาขบูชาที่จะถึงนี้ อันว่าเพื่อนของกระผมนั้น ก็ตั้งปณิธานกันว่าอยากจะไปดูพิพิธภัณฑ์เดิมของ Ecole Francaise D’Extreme Orient ในกรุงฮานอย  แถมต้องไปให้ถึงนครหลวงเก่าเมืองเว้ กับทั้งต้องการไปดูปราสาทหมี่เซินที่ใกล้ๆฮอยอันอีกด้วย...รายการเยอะปานนี้ แต่ด้วยแต่ละท่านก็ทำราชการกันเลยลาได้น้อย ไอ้กระผมไม่ได้เป็นราชการก็ลาน้อยได้พอกัน ทำให้ทริป “ทัศนศึกษา” กับฝูงเพื่อนหมู่เฮา 5 วันที่วางไว้แน่นเอียดพอสมควร จึงน่าจะมีการเตรียมการล่วงหน้า โดยเฉพาะอย่างยิ่ง “การจองตั๋วรถไฟเวียดนาม” อ่ะครับ

หลายคนอาจจะบอกว่า ทำไมไม่จองผ่านเอเย่นต์เวียดนามล่ะ เมล์ไปเมล์มาเดี๋ยวก็ได้ตั๋ววันเดินทางแล้ว ไม่ต้องยุ่งยากไปจองเองให้เว่อร์ เสียค่าคอมให้เค้านิดหน่อยสะดวกกว่าเยอะ......แต่เผอิญว่าผมเป็นคน “ขี้รำคาญ” อ่ะครับ ไม่อยากจะพึ่งเอเย่นต์ในฮานอยเท่าใดนักทั้งที่เสียค่าใช้จ่ายไม่แพงมาก แต่อยากลองไปจองเองมากกว่า....อีกทั้งผมหัดทำ “แผนที่รถเมล์ฮานอย” ด้วยตัวเองไว้แล้ว อยากจะทดลองนั่งรถเล่นตามเส้นทางที่ค้นข้อมูลไว้....ประจวบเหมาะกับผมจองได้ตั๋วโปรราคาถูกสำหรับทริปสั้นๆหนึ่งบ่ายครั้งนี้พอดีด้วย ถือซะว่าได้ไปจองตั๋ว ไปนั่งรถเมล์ ไปดูทาง ไปเดินเล่น ฯลฯ ว่าแล้วทริปสั้นๆหรรษาแบบบ้าบอของผมจึงบังเกิดขึ้นครับ....

ว่าแล้วมาดูกันเลยครับว่า...หนึ่งบ่ายที่ “ฮานอย”...ทริปสุดสั้นและสั้นที่สุดของผมจะเป็นยังไงบ้าง...มาดูเลยนะครับ...

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 50 20:41:18

จากคุณ : NMkrung - [ 15 พ.ค. 50 20:40:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom