Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เปิดตำนานปะทะผีปากสะท้านโลกกันต์กับพนักงานภาคพื้นแอร์เอเชีย..

เรื่องมันเกิดอยู่ว่า .. ขอเล่าเท้าความไปถึงเมื่อ 7-8 เดือนก่อน

หรืออาจจะนานกว่านั้น ผมก็ไม่แน่ใจเช่นกัน แต่สรุปว่านาน

แล้วแหละแต่ขอเอามาเล่าหนอ่ยนะ อิอิ  ผมบุ๊คตั๋ว

Airasia ไฟล์เช้าสุดไว้ BKK-UTH ตอนนั้นจำไม่ได้ว่า เครื่อง

ออกเวลา 6.00 ไม่แน่ใจนะเพราะนานแล้ว จำได้ว่า ก่อนวัน

เดินทาง 1 วันผมนั่งเล่นเน็ทอยู่ที่บ้าน ตอนนั้นเป็นเวลาราว ๆ

สัก 5 ทุ่มกว่า ๆ เกือบเที่ยงคืน กระเป๋าก็จัดเสร็จเรียบร้อยแล้ว

อะไรก็พร้อมหมดแล้วเพราะกลับบ้านที่อุดรไปอยู่เกือบเป็น

เดือน นั่งเล่นไปเดินขึ้น ๆ ลง ๆ ในบ้านไป แล้วก้ได้ยินเสียง

โทรฯ ดังเข้ามา เมื่อสักประมาณ 23.45 แต่ลงมารับไม่ทัน ได้

ยินแต่พี่บอกว่ามีโทรฯมา สักแป๊บ ไม่ถึง 20 นาที มีข้อความ

sms แจ้งมาว่า   "เลื่อนไฟลท์ FDไรสักกะอย่างนี่แหละ BKK-

UTH จากเดิมเวลา 06.00 เป็นเวลา 20.45 (อะไรทำนองนี้หละ

นะครับ ผิดพลาดประการใดก็กราบขออภัยไว้ณะ

ที่นี้ด้วยแล้วกัน)  ไอ้ตอนนั้นเราก็ไม่ได้รีบไม่ได้ร้อนอะไร

มากหละนะ เออเลื่อนก็เลื่อนก็แล้วกันไป สักประมาณเที่ยง

คืนกว่า ๆ เลยโทรหาเพื่อนสนิทอีกคน ซึ่งจะเดินทางไป

อุดรธานีเช่นเดียวกันเหมือนผม และไฟลท์เดียวกัน ไฟลท์ที่

เค้ายกเลิกน่ะแหละ แต่ผมไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันจะไปอุดร

เหมือนกัน พึ่งมารู้ตอนโทรหามันนี่แหละครับ เพื่อนก็บอกว่า

ได้รับโทรฯตอนเที่ยงคืนครึ่งเหมือนกันและข้อความเลื่อน

ไฟลท์เหมือนกันเป๊ะ แต่เพื่อนผมมันไม่ยอมเพราะแม่มันป่วย

หนัก (เป็นมะเร็งหละนะ ต้องเข้าโรงบาล) ในตอน

นั้น แต่ล่าสุดผมพึ่งไป งานศพแม่มันมาเมื่อสามวันก่อนนี่เอง

สิ้นซะและ เล่าต่อนะครับ เพื่อนผมบอก "แต่ชั้นไม่ยอม ชั้นจะ

บุกไปสนามบินตายเป็นตายนั่นแหละ นี่มันเป็นปัญหาของ

สายการบินไม่ใช่ของชั้น ต้องรับผิดชอบ"  เอาเรื่องตามสไตล์มี

แฟนเป็นชาวต่างชาติหละนะครับ และคุณเทอก็เกลี่ยกล่อม

ชวนให้ผมเดินทางไปเป็นเพื่อนด้วย เพราะว่าไฟลท์

เดียวกันอยู่แล้ว  ตอนนั้นออกบ้านตอนตีสี่เกือบตีห้า ไปถึง

สนามบิน ตีหน้าหน่อย ๆ ทุกอย่างว่างเปล่าในเค้าท์เตอร์ของ

แอร์เอเชียร์ เพราะเป็นไฟลท์แรกในประเทศที่บินออกจาก

สนามบินเลยก็ว่าได้ รอจนมีพนักงานเจ้าหน้าที่มา เพื่อนก็ปรี่

เข้าไปถามเลย เกี่ยวกับไฟลท์ที่ไปอุดรแรกสุด ไอ้มันก็ถามเค้า

ดี  ๆ นะครับ ว่า"คุณพี่ค่ะ ไฟลท์ไปอุดรเช้านี้ยกเลิกเลยหรอ

ค่ะ จะมีเครื่องมาเปลี่ยนให้เปล่า เพราะนู๋มีธุระจริง ๆ แม่ป่วย

หนักค่ะ"  พูดด้วยน้ำเสียงเรียบ ๆ แกมน่าสงสาร แต่

ผมกับเพื่อนได้รับการตอบกลับมา แบบเกรี้ยวกราดดุร้าย

เหมือนเอามือไปแหย่กรงสิงโตเล่นงั้นแหละ  "แล้วน้องได้รับ

ข้อความยังไงบ้างหละ ?? อ่านสิ .. ก็ตามนั้นแหละ !!" พูด

แบบไม่เงยหน้ามองผมสองคนกับเพื่อนด้วยนะ เหมือนทำ

ว่าผมสองคนเป็นอากาศธาตุซะงั้น  เพื่อนผมก็มองหน้าผมแต่

เป็นที่รู้กันเพราะผมสองคนกับเพื่อนก็ปากร้ายกันอยู่แล้วใช่

จะยอม แต่ขอดูลาดเลาก่อน  แล้วเพื่อนผมก็ถามต่อไปอีกแบบ

ดี ๆ "รบกวนอีกหน่อยนะค่ะคุณพี่ แล้วพวกนู๋จะติดต่อใครได้

บ้างเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะจำเป็นต้องไปถึงให้เร็วที่สุดจริง ๆ

ค่ะ"  พนักงานภาคพื้นของแอร์เอเชียตอบ "ถ้ารีบก็ซื้อของนก

แอร์ไปสิ  (ไม่มีหางสียงด้วยนะ) ออกตอน 6.45 แล้วคุณเทอก็

เผยมือไปทางเค้าเตอร์นกแอร์ เชิญ

ทางโน้นเลยค่ะ" ตามระเรียบพูดด้วยน้ำเสียง หงุดหงิดใส่ผม

กับเพื่อนอีกแล้ว แล้วคุณเธอก็เชิ๊ดทำอย่างอื่นต่อไป สองสาว

ก็เริ่มฮีทขึ้นสิคราวนี้  ในเมื่อชั้นถามดี ๆ แต่ได้คำตอบแบบนี้

กลับมา สองสาวก็เริ่มเปิดศึกกันตอนตีห้ากว่า ๆ เกือบ

6 โมงน่ะแหละ "อ๊าวคุณถามดี ๆ ทำไมต้องมาแผดเสียงใส่

แบบนี้หละ ตอนแรกใช้คำแทนตัวว่าผม แต่พอโมโหเปลี่ยน

เป็น ชั๊น ทั้งสองคน ชั้นเสียเงินนะจ้ะไม่ได้ขอขึ้นฟรี ถามดี ๆ  

พูดภาษาคนก็ตอบแบบคนกลับมาหน่อยสิ  ทำไมตอบ

กลับภาษาตลาดมาแบบนี้หละ ที่นี่เค้าเตอร์เช็คอินหรือว่า แผงขายปลา  ทำงาน

บริการน่ะหัดพูดจาให้มันฟังดูดีกว่านี้หน่อยได้ไหมย่ะ"  แต่

แม่พนักงานสาวนี่ใช่จะยอมแพ้พวกผมสองคนนะครับยัง

สวนต่อ  "ก็ทางระบบได้แจ้งคุณไปแล้วนิ ว่าเลื่อนไฟลท์เรา

แจ้งตั้งแต่เมื่อคืนแล้วนะ หรือว่าไม่มีพนักงานของทาง

บริษัทแจ้งคุณไป" ได้ยินเช่นนั้น ยิ่งเพิ่มความโมโหให้แก่สอง

ชายเสียงแหลมมากขึ้นอีก ผมกับเพื่อนเลยต้องด่ากลับสวน

คืน "พูดแบบนี้ก็ไม่แฟร์นะเจ๊ แจ้งยกเลิกไฟลท์ลูกค้าตอน

เกือบ ๆ เที่ยงคืน ส่วนเพื่อนชั้นได้ตอนเที่ยงคืนครึ่ง

เวลาห่างจากระยะเวลาการเดินทางไม่ถึง 24 ชม.ด้วยซ้ำ 6 ชม.

ยังไม่ถึงเลย จะเธอจะมาพูดว่าแจ้งแล้วได้ไง มีประเทศไหน

เค้าแจ้งยกเลิกไฟลท์ลูกค้ายามวิกาลกันบ้าง ตามหลักคนเค้า

จะเดินทางเค้าก็ต้องรีบพักผ่อนกันไว้สิ มีแต่อิสองตัวชั้น

กับมันนี่แหละที่ไม่ยอมนอนกัน  ทีตอนเวลาคุณจะเรียกเก็บ

เงินค่าโดยสารของพวกคุณ พวกคุณยังระบุต้องให้ชำระภาย

ใน 24 ชม. ไม่งั้นตั๋วจะตัด  แต่พอเป็นปัญหาของสายการบิน

แบบนี้กลับแจ้งก่อนเวลาเดินทางแค่ไม่กี่ชม.นี่น่ะหรอ ? พวก

คุณก็จะอ้างแต่ขอสวงนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงวันเวลาการ

เดินทางโดยไม่แจ้งให้ผู้โดยสารทราบล่วงหน้าแบบนี้ตลอด

เป็นข้อเลี่ยง แล้วเกิดวันนึงคุณเปลี่ยนแปลงวันละ 5 รอบ

หละแล้วหากพวกชั้นมีธุรกิจหรือมีนัดสำคัญอะไรหละ ? มัน

จะไม่พินาศกันหมดหรอย่ะหร่อน  และที่พวกชั้นซื้อสายการ

บินเธอเนี๊ย ก็ไม่ใช่เพราะถูกหรอกหรืออะไร มันก็พอ ๆ กับ

โลว์คลอสอย่างอื่นนั่นแหละค่ะ เพราะพวกชั้นซื้อใกล้วันเดิน

ทาง แต่ที่พวกชั้นซื้อนี่คือชั้นต้องการซื้อเวลา ไปเช้าเท่าไหร่

ได้ยิ่งดี"  พนักงานหญิงตอบเสียงกร้าวต่อ  "ไม่ทราบค่ะ ไม่ใช่

หน้าที่ของดิชั้นที่จะตอบพวกคุณในคำถามนี้  คุณก็รู้นิค่ะว่า

หน้าที่ดิชั้นตรงนี้คืออะไร !!"  สองสาวในร่างชายด่าต่อ  "ก็

เข้าใจนะ ว่าพูดอะไรไปตรงนี้มันก็ไม่มีผลอะไรมาก เพราะ

พนักงานหนังหน้าไฟแบบคุณก็ทำไรมากไม่ได้  แต่ขอความ

กรุณานิ๊ดส์นึงนะจ๊ะ เวลาใช้คำสื่อสารหรือโต้ตอบกับผู้

โดยสารน่ะให้มันสุภาพกว่านี้หน่อย และกรุณาปรับโทน

เสียงให้ฟังแล้วระรื่นหูไม่ใช่พูดแบบมะนาวไม่มีน้ำแบบนี้  

และก็ไม่ใช่จะมาพูดจาเกรี้ยวกราดใส่ผู้โดยสาร พวกชั้นเสีย

เงินนะจ๊ะไม่ใช่ขอเกาะใต้ท้องไปฟรีเหมือนเห็บเหมือนเหา

และถ้าเวลาทราบหรือไม่ทราบอะไรก็บอกกันดี ๆ ด้วย

นะ  ไม่ใช่ตอบ เสียงแข็งแบบนี้แล้วปัดสวะออกไปมั่ว  ๆ ก็

เข้าใจว่าเธอไม่ทราบอะไร และก็คงจะไม่เคยทราบอะไรเลย

เพราะถ้าเธอทราบมากกว่านี้ เธอก็คงไม่ได้มานั่งเป็นแค่

พนักงานเช็คอินเตอร์ตั๋วแบบนี้หรอก ก็เพราะปากแบบนี้ไง ถึง

เป็นได้แค่นี้ !!" (ในกรณีนี้ไม่ได้กล่าวดูถูกหรือว่าพนักงานเช็ค

อินเค้าท์เตอร์อื่นอะไรใด ๆ นะครับแต่ตอนนั้นพูดไปด้วย

ความโมโห ) ในขณะนั้นเสียงก็ดังลั่นพอควร เวลานั้นก็

ราว ๆ 6 โมงพอดี คนก็เริ่มทยอยกันมาก็เริ่มแตกตื่นกันใน

ระยะเค้าท์เตอร์เช็คอินใกล้ ๆ ผมกับเพื่อนสองคนยังไม่ หยุด

โวยวายกัน  แหมเป็นใครจะทนได้หละครับคุณ เราถามดี ๆ

ไปแบบนั้น แล้วมาทำให้โมโหแบบนี้ ในเมื่อมันเป็นสิทธิ์ของ

เรานิครับ เป็นอยู่เมืองนอกมีหวังได้ฟ้องกันสนั่น โต้คารม

มัธยมศึกษากันพักใหญ่ ก็มีพนักงานรู้สึกจะเป็นผู้มีอำนาจสูง

สุดในเค้าท์เตอร์ของแอร์เอเชียร์ในตอนนั้นนะ คิดว่า จึงเข้ามา

ไกล่เกลี่ย อิตอนแรกก็พูดหัวเด็ดตีนขาดว่า ให้ไปของสายการ

บินอื่นไม่ได้ เพราะไมใช่นโยบายของบริษัท และก็ไม่สามารถ

คืนเงินได้ด้วยอีกเช่นกัน ก็ต้องรอเดินทางตามเวลาที่เค้าบอก

ฟังแล้วพวกผมก็ฮีทขึ้นอีกระรอกโวยขึ้นอีกดัง ๆ "นั่นมันเป็น

ปัญหาของพวกคุณของสายการบินของคุณ ไม่ใช่ปัญหาของ

ผม ที่ยกเลิกไฟลท์นี่ ยกเลิกเพราะเครื่องมันเสีย หรือว่าผู้

โดยสารไม่เต็มไฟลท์ไม่คุ้มทุนเลยต้องยกเลิก แล้วปัดภาระให้

กับผู้โดยสารที่จองในไฟลท์นี้ไปอย่างนั้นหรอ "  พนักงาน

ชายไอ้แต่อั้ม ๆ อึ้ง ๆ เริ่มมีผู้โดยสารที่จะเดินทางไปไฟลท์

เดียวกับผมเริ่มทะยอยมากันแล้ว ผมกับเพื่อนจึงได้ที ใส่ซะ

อีกกระรอก    "สรุปว่าพวกคุณจะจัดการหาไฟลท์ ที่เร็วที่สุด

ที่ไปอุดรให้ผม หรือจะให้ผมยืนโวยวายอยู่ตรงนี้ แล้วผมคิด

ว่าผู้โดยสารคนอื่น ๆ ที่โดนยกเลิกไฟลท์ตอนมิดไนท์แบบผม

นี่ เค้าคงไม่ยอมกันเยอะพอสมควรอยู่ สรุปจะหาเครื่องให้ผม

สองคนไปอุดรตอนนี้ หรือว่าจะรอให้ผู้โดยสารมากันครบกัน

หมดแล้วต้องเช่าเหมายกลำไปส่งที่อุดรหละครับ"  ผมได้คำ

ตอบจาก พนักงานภาคพื้นชายคนนั้นอีกว่า "จะไปการบิน

ไทยเลยไหมครับ"   ไม่ทราบว่าตอนนั้นเค้าพูดประชดหรือ

อะไรกันแน่ ผมจึงตอบกลับไปเสียงหงุดหงิดพอควร  

"ถ้าผมจะไปการบินไทยน่ะผมซื้อเองตั้งแต่แรกแล้วครับ แล้ว

ก็ได้แจ้งกับพนักงานหญิงหรือ ... ผมก็ไม่แน่ใจนะว่านี่คือ

พนักงานบริษัทในองค์กรของคุณ หรือพนักงานคุมประพฤติ

ในฑัณธสถานคุกนักโทษกันแน่  แจ้งแล้วว่าผมไม่ได้

ต้องการของถูกหรือของดีอะไร เพราะไม่ใช่คนเรื่องมาก แต่ที่

ผมซื้อ ผมเพียงต้องการซื้อเวลา เอาเป็นว่าจะสายการบินใด

ในโลกนี้ที่มันจะสามารถพาผมบินไปอุดรได้และเร็วที่สุดแค่

นั้นพอ"    พนักงานชาย  "ครับ งั้นนกแอร์ได้ไหมครับ

6.45 เร็วสุดในตอนนี้แล้วครับ" น้ำเสียงเค้าเริ่มอ่อนลง เพราะ

ท้วงท่าของผมสองคนใช่จะยอมอยู่แล้ว ฮีทขึ้นตั้งแต่โต้คารม

กับแม่เสือสาวนั่นแล้ว สรุปเช้านั้นมีผู้โดยสารที่โดนยกเลิก

ไฟลท์แล้วทางสายการบินแอร์เอเชียร์ จัดการให้ไป

กับเครื่องของสายการบินนกแอร์แทน จำนวนทั้งสิ้น 10 กว่า

คน ครับ  พอขึ้นเครื่องนกแอร์ได้แค่นั้นผมพูดดัง ๆ ขอบคุณ

พระเจ้า !! แล้วคนที่ได้ขึ้นเครื่องพร้อมผมพากันมาขอบคุณผม

กับเพื่อนกันใหญ่ เพราะเค้าบอกว่า มาถามก่อนหน้านี้แล้ว แต่

โดนด่ากลับมา แบบตอนแรกที่พนักงานหญิงคุยกับผมนั่น

แหละโดนด่าแล้วก็ไม่กล้า ทำอะไรไม่ถูกเพราะไม่ค่อยได้

ขึ้นเครื่องเลยได้แต่เดินคอตกรับชะตากรรมไป  และ 3- 4 คน

ในนั้นก็เป็นคนงานที่กลับมาจากต่างประเทศ แล้วมาต่อเครื่อง

เช้าสุดที่กรุงเทพไปอุดรเลย ครั้นจะให้เลื่อนไฟลท์ไปเป็นสอง

ทุ่มแล้วพวกเค้าจะไปอยู่ไหนกันหละครับทั่นผู้อ่าน ส่วนใน

กรณีผมก็แค่ เสียค่าแท็กซี่ 150 บาทกลับไปนอนรอที่ห้องแถว

ลาดพร้าว แต่สงสารคนอื่นนี่สิไม่มีที่รอกันบินข้ามทวีปโลก

มาเหนื่อย ๆ แถมยังต้องมานั่งเสียเวลารอเครื่องอีกเป็น 10 ชม.

มันเกินไปน่ะครับผมว่า  สรุปว่าในวันนั้นผมก็ถึงบ้านที่  

จังหวัดอุดรธานี โดยราบรื่น แต่พอตกบ่ายยังมีข้อความแจ้ง

เข้ามาทาง sms มือถือ มาจากทางสายการบินแอร์เอเชียอีกว่า

เลื่อนไฟลท์ FDอะไรสักอย่าง BKK-UTH จากเวลา 20.45 ขอ

เปลี่ยนแปลงเป็น 22.00   ก็สรุปได้อีกว่า ที่เค้าเลื่อนไฟลท์จาก

6 โมงเช้ามาเป็น สองทุ่มกว่า แล้วก็เลื่อนจากสองทุ่มกว่า เป็น

สีทุ่มอีก หลายตลบเหลือเกิน ดีนะที่ผมกับเพื่อนหนีมาได้ก่อน

สงสารก็แต่ผู้โดยสารที่ยังไม่ได้ขึ้นนี่หละสิ เฮ้ยแย่จริง ...

ปล. ....  ไว้ว่าง ๆ จะเอาประสบการณ์ปราบพยศ แอร์บน

เครื่องของสารการบินแอร์เอเชียมาเล่าให้ฟัง ครับ

แล้วพวกคุณเคยเจอไหมหละ ? แอร์บนเครื่องมานั่ง ที่นั่งผู้

โดยสารพร้อมกับจิบกาแฟยามบ่าย อย่างสบายใจพร้อมกับ

นั่งชมวิวในที่นั่งว่างที่ไม่มีผู้โดยสารนั่ง ผมไม่เคยเห็นสายการ

บินไหนเค้าทำกันน่ะ ผมว่า ฮุ ๆ  ..

แก้ไขเมื่อ 08 มิ.ย. 50 16:49:11

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 22:17:04

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 22:02:39

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 21:58:32

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 21:53:43

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 21:47:45

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 20:56:36

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 20:54:37

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 20:52:06

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 20:50:54

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 19:58:55

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 19:58:23

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 50 19:57:10

จากคุณ : ThaiRoyalsilk - [ 7 มิ.ย. 50 19:32:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom