Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

{{Trip Review}} สีสันแห่งอารยธรรม “เวียดนาม” ตอนที่ 1... Hanoi นครมังกรเหินหาว

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน...

รีวิวการท่องเที่ยวรอบนี้ของผม เป็นผลต่อเนื่องมาจากทริปสั้นๆ “หนึ่งบ่ายในฮานอย” เมื่อช่วงกลางเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาครับ คราวนั้นนะเป็นแค่จุดเริ่มต้น แต่คราวนี้อ่ะครับเป็นทริปยาวจริงๆล่ะครับ...

เหตุก็มาจากโปรโมชั่น 1 บาทของไทยแอร์เอเชียเมื่อเดือนกันยายน 2549 ที่ข้าพเจ้าก็ได้ซื้อตั๋วเครื่องบินกระหน่ำกะเค้าเหมือนกัน (จนใครๆพากันว่า “บ้าโปร” หุหุ) เลยซิวตั๋วไป-กลับฮานอยได้ในราคาเพียง 2,202 บาทเท่านั้น (รวมทุกอย่างแล้วนะครับ ยกเว้น airport tax ฮานอย 14 USD) ซึ่งกำหนดเวลาเดินทางไว้เป็นช่วงปลายพฤษภา-ต้นมิถุนา 2550 นี้ครับ...เนื่องจากระยะเวลาที่จะเดือนทางค่อนข้างไกลอีกหลายเดือน ผมเลยชักชวนกลุ่มเพื่อนสมัยเรียน ที่ยอมหลวมตัวบินไปเที่ยวเวียดนามด้วยกันคราวนี้ด้วย เลยเป็นทริปสี่ชีวิตตะลุยชมอารยธรรมในแผ่นดินเวียดนามด้วยประการฉะนี้อ่ะครับ

ซื้อตั๋วโปรทิ้งไว้กันตั้งแต่กันยาปีที่แล้ว เวลาก็เนิ่นนานซะจนเกือบจะลืมไปเลยอ่ะครับ...จนล่วงเข้าเดือนพฤษภาคนปีนี้ ใกล้เวลาเดินทางจริงแล้วก็เลยตื่นตัวรีบแจ้นไป “เตรียมการ” ที่ฮานอยซะก่อน จนเกิดทริปสั้นๆ “หนึ่งบ่ายในฮานอย” อย่างที่ได้ทำรีวิวให้ชมไปแล้วนะครับ
    http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2007/05/E5412057/E5412057.html
    เมื่อเตรียมการสำเร็จเสร็จดี คราวนี้ก็จะเป็นการเดินทางจริงล่ะครับ...ตามมาชมกันเลยนะครับ...อิอิ

(( 30 พฤษภาคม 2550 ))

เที่ยวบินยามค่ำ FD3706 ของไทยแอร์เอเชียสู่กรุงฮานอย ประเทศเวียดนามในคืนนั้น ช่วงเป็นเที่ยวบินที่อบอุ่นซะจริงๆครับ...เพราะคลาคล่ำไปด้วยเพื่อนพ้องสมาชิกชาว blueplanet กลุ่มใหญ่สิบกว่าชีวิต ที่จะไปเที่ยวฮานอยและซาปาด้วย บวกกะกลุ่มของผมที่จะชมอารยธรรมเมืองเวียดอีกสี่ชีวิต เลยเป็นเรื่องที่เฮฮาปาร์ตี้กันพอสมควรในวันนั้น เพราะต่างฝ่ายต่างเพิ่งจะรู้กันว่าจะไปฮานอยพร้อมๆกันวันนั้นน่ะเอง

ดีเหมือนกันนะครับ บินไปพร้อมกับเพื่อนเยอะๆแบบนี้ รู้สึกอบอุ่นใจดียังไงไม่รู้...ถ้าอยากรู้ว่าทริปเวียดนามของแต่ละคนคราวนั้นเป็นยังไง สนุกปานไหน ลองไปดูในคลับห้องย่อยนะครับ (ไม่บอกว่าห้องย่อยไหน เพื่อนๆลองไปตามดูเองละกันครับ อิอิ)

จากคุณ : NMkrung - [ 20 มิ.ย. 50 13:03:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom