Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

\ \ ( O * v * O ) / / ... กระทู้ "แฉ........ของหายได้ไง" Return ตามเสียงเรียกร้องคับ ... \ \ ( O * v * O ) / /

สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องมาก่อน คือ เรื่องมีอยู่ว่า

เมื่อวาน มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ใช้บัตรผ่านเข้ามาตั้งกระทู้เรื่อง "แฉ........ของหายได้ไง"

และได้รับการโหวดจนเป็นกระทู้แนะนำ

แต่เนื่องจากเพื่อนสมาชิกท่านนั้น ใช้บัตรผ่าน จึงมีเลข IP Address ปรากฏอยู่

ทำให้เกรงว่า อิทธิพลมืดอาจตามรังควานได้ถึงตัว

เพื่อนสมาชิกท่านนั้น จึงตัดสินใจแจ้งลบกระทู้ตัวเอง ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย

แต่เนื่องจากมีเสียงเรียกร้องว่า ไม่น่าลบกระทู้ดีๆ แบบนี้เลย

เรื่องราวแบบนี้ ควรมีใครสักคนเอามาเปิดเผยสู่สาธารณะ

ไอ้ผมก็บังเอิญ save กระทู้เก็บไปไว้ซะด้วย

พิจารณาแล้วเห็นว่า

นอกจากเลข IP Address แล้ว ข้อความในกระทู้ไม่น่าจะสามารถสาวถึงตัวผู้นำเรื่องราวมาเปิดเผยได้

ก็เลยเอากระทู้มาตั้งใหม่ให้เพื่อนๆ อ่านกัน ในชื่อ log in ของผมเอง

(โดยขอเซ็นเซอร์คำ 2-3 คำ ที่อาจเชื่อมโยงถึงผู้นำเรื่องราวมาเปิดเผยได้)

ผมคิดว่าตัวเองอยู่ในฐานะที่เหมาะสมที่จะทำนะครับ

เพราะไม่เคยมีใครเห็นหน้า หรือ รู้จักชื่อเสียงเรียงนามที่แท้จริง ของผมครับ

อีกอย่างทุกคนที่รู้จักผมคงรู้อยู่ว่า ปกติผมเป็นคนบ้าๆ บอๆ ไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับใคร

คงไม่มีใครคิดว่าทำไปเพื่อหวังผลประโยชน์หรือเพราะอยากดังครับ

จริงเท็จประการใด ผมไม่ทราบ ก็แค่มีเพื่อนเล่าให้ฟัง เลยเอามาเล่าต่อ

ขอให้เพื่อนๆ ผู้อ่านใช้วิจารณญาณเอาเองนะครับ

เรื่องราวทั้งหมดมีดังนี้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

คือ จากประสบการณ์ที่เป็น catering มาเกือบ...(ตู้ด)...ปี คลุกคลีกับการทำงานในสนามบิน ขับรถเข้าออกทุกซอกมุม ก็เห็นมาเยอะแยะครับเรื่องการโขมยทุกวิธี ทุกรูปแบบ บางธุรกิจเป็นร้อยล้าน บางคนเข้ามาทำงานที่สนามบินจากคำชักชวนของเพื่อนตัวแสบเพื่องานนี้โดยเฉพาะ งานกระเป๋างานโหลดเป็นเรื่องรอง (ย้ำว่าบางคนนะครับ)

บางคนเข้ามาก็เป็นคนดีนี่แหละ แต่ด้วยภาระ เงินเดือนน้อย เป็น outsource เงินเดือนไม่พออยู่พอกิน กดดันทั้งภาระครอบครัวหนี้สิน หรือ..........เห็นคนอื่นทำแล้วเค้ามี เค้าได้ กิเลสมันก็เกิด ดีก็แตกสิครับ ก็เอากับเค้าด้วย

อย่างเคส catering นี่ส่วนใหญ่จะเน้นของที่ให้บริการบนเครื่อง หนักๆ ก็มี cart duty free แกล้งยกมาทั้งคาร์ท (ของ ...(ตู้ด)...) เสียหายเป็นสิบล้านจนสายการบินต้องเปลี่ยนบริษัทผู้ให้บริการ รองลงมาที่มีเงินหมุนเวียนสะพัดเป็นสิบเป็นร้อยล้านก็พวกเครื่องดื่มครับ ไวน์เหล้า แชมป์เปน แล้วจะบอกว่างานนนี้มีเจ้าหน้าที่สนามบินรู้เห็นนะ ถึงขั้นว่าคนที่ขัดขวางโดนดักทุบรถ ตีหัวกันเลย (เจอมากับตา)

ส่วนเรื่องกระเป๋านี่ขำมาก เพราะอย่างที่บอกว่าต่อให้ล็อคแน่นหนาแค่ไหน ถ้าเค้าจะเอามันก็ไม่ยาก เพราะอะไร เพราะเค้ามีคอร์ส...........ใช่ครับฟังไม่ผิดหรอกครับ คอร์สอบรมกรีดกระเป๋ายี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ กุญแจก็มีแบบหมด

รู้ได้ไงเหรอครับ ตอนที่สุวรรณภูมินี่ไม่รู้นะ แต่ที่ดอนเมืองนี่ห้องน้ำหัวเพียร์สอง ห้องสุดท้ายจะมีข่าวสารแจ้งครับ ด้วยดินสอบางๆ ยกตัวอย่าง "วันอังคาร หกโมงเย็น เปิดกระเป๋าเซ็นโซไนส์ยี่ห้อ...ที่...." ผมไปอ่านมาตลอดเพราะชอบเข้าห้องน้ำเพียร์สอง เพราะคนน้อย

แล้วพวกนี้ไม่ได้ทำคนเดียวหรอกครับ มันเป็นขบวนการ ถ้ามีรายการกบนอกกะลาไปทำนะ คุณจะเห็นเลย มันจะตามมาจากตัวคนเปิด คนแจ้งข่าว คนให้ทาง คนดูต้นทางคน โอ้ยยย ระโยงระยางเป็นหางว่าว และในที่สุดพวกนี้จะเป็นกลุ่มที่ใหญ่เหลือเชื่อเลยแหละครับ

เรื่องพวกนี้มันจะโทษตัวบุคคลไม่ได้หรอกครับ เพราะมันเป็นขบวนการ ลองคุณจับได้สักคนแล้วสาวมาจากปากนะรับรอง คุณได้รู้หมด แต่พวกนี้ถ้าโดนจับได้เค้าจะชิ่งลาออกนะ ลาออกแล้วมาสมัครใหม่กับที่อื่น บริษัทอื่น มันก็ไม่ไปไหน ยังอยู่ อิทธิพลก็ยังอยู่ มันก็วนเวียนๆ แบบนี้

เพราะฉะนั้นที่คุณถามมาว่าเมื่อไหร่พวกเปรต พวกเหลือบพวกนี้จะหมดไปเสียที บอกได้เลยว่ายากส์ครับ เพราะพอโดนจับ หรือระแคะระคายว่าเค้าจะทำผิดเค้าก็ลาออก ก็ไม่มีความผิดติดตัว บางคนโดนจับคาหนังคาเขา ไม่รับหรือรับมีความผิดติดหลัง ไปสมัครที่อื่นเค้าก็ไม่ซักประวัติหรอกครับ เพราะถือว่ามีประสบการณ์สายการบินมาก่อนก็รับหมดแหละ ระบบคัดกรองคนมันไม่รัดกุมและรอบคอบ

ผมมีลูกน้องที่อยู่ภายใต้การดูแล ทำธุรกิจแบบนี้นะ ซื้อบ้าน ซื้อรถซีวิคมาขับสบายๆ เลยคุณ ขนาดเป็นเด็กโหลด เงินเดือน 6500 นะ

พวกคลีนนิ่งก็เหมือนกัน ที่คุณเห็นของจากสายการบินไม่ว่าจะเป็นช้อน ส้อม กระเป๋าผ้า ผ้าเช็ดหน้า อุปกรณ์ห้องน้ำ สายแขวนคอ หรือแม้แต่รองเท้าห้องน้ำที่วางขายตามตลาดนัดนะ ทั้งนั้นแหละครับ สายการบินต่างๆ ต้องสูญเสียเท่าไหร่คุณคิดดูแล้วกันนะ ไหนจะความเสียหายที่เกิดกับผู้โดยสารอีกหละครับ มันไม่หมดไปหรอกครับ เรื่องพวกนี้ ตราบใดที่ที่สนามบินแห่งนี้ยังเป็นบ่อเงินบ่อทองให้กับพวกเค้าอยู่ คุณจะไปโทษว่าเงินเดือนพวกเค้าน้อยไม่ได้หรอก ต่อให้คุณเพิ่มเงินเดือนให้เค้าเป็นหมื่น มันก็ยังเกิด เพราะของมันได้มาง่ายๆ

ระบบความปลอดภัยในสนามบินมันหละหลวม คุณขโมยไวน์มา คุณจะเอาออกไปนอกสนามบินได้ไง ถ้าคนดูแลความปลอดภัยในสนามบินไม่รู้เห็นจริงป่ะ คุณขนโน้ตบุ๊คผู้โดยสาร ขนจาน ช้อนซ้อม ไปได้ไงเป็นสิบเป็นร้อยอัน คุณดำดินออกไปได้เหรอ คิดดูเองนะ

แค่มาเล่าให้ฟังนะครับ ว่าคุณจะหวังให้มันเป็นสนามบินสีขาวไม่ได้หรอกครับ คุณทำได้อย่างเดียวโดยการดูแลของ ของคุณเอง กระเป๋าคุณเองหวังพึ่งคนอื่นไม่ได้หรอก

เค้าเช็คกระเป๋าคุณว่าคุณมีน้ำส้มรึป่าว มีเจลใส่ผมมั้ย มีชาเขียวขวดยี่สิบบาทรึป่าว เพราะกลัวคุณเอาไปทำระเบิดชาเขียว แต่เค้าไม่รับรองให้คุณนะครับว่าไอพอตที่อยู่ในกระเป๋า หรือโน้ตบุ๊ค หรือน้ำหอม (อูยยย กลิ่นนี้ชั้นอยากได้ แกเอาให้ชั้นหน่อยนะ) ของคุณจะกลับบ้านไปกับคุณด้วย เพราะฉะนั้นดูแลให้ดีๆ นะครับ ถ้าทุกคนดูแลของตัวเองดี เอาติดตัวไป โหลดไปแต่เสื้อผ้า เค้าก็จะเอาอะไรไป (มาก) ไม่ได้

ต่อไป เราก็จะมีตลาดค้าเสื้อผ้ามือสองที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ โชคดีจงบังเกิดแก่ผู้โดยสารที่รักทุกคนครับ

จากคุณ : XXXXXXXX - [ 17 ก.ค. 50 05:57:10 A:XXX.XXX.XXX.XX X: TicketID:XXXXXX ]

-----------------------------------------------------------------------------------

ไม่ต้องห่วงผมนะครับ ไม่มีใครทำไรผมหรอกครับ

เพราะถ้าผมเป็นไรขึ้นมา ยิ่งแสดงให้เห็นว่า ..... เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง

และถ้าการเปิดเผยเรื่องราวนี้ ทำให้ใครเสียผลประโยชน์ หรือ กระทบถึงบุคคลหรือหน่วยงานใด

ผมต้องกราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

คือ ผมไม่ได้ท้า แต่บังเอิญว่าไม่กัวอ่ะคับ

\\(O*v*O)//

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 50 18:34:11

จากคุณ : I love หมอหญิงซินปี - [ 18 ก.ค. 50 18:28:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom