Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอบ่น บินบางกอกแอร์ ไม่ประทับใจค่อนข้างแรง{แตกประเด็นจาก E5636721}

ผมเหมือนเป็นคนขี้บ่นเนอะ
    แต่...

วันนี้อารมณ์ขุ่นมัวเพราะเหตุเกิดที่เช็คอิน

อ่ะ สรุปเรื่องเที่ยวสมุยก่อน ไม่มีรูปนะครับ
    ไม่ได้ติดกล้องไป บวกขี้เกียจ แฮะ ๆๆ

พักที่ Samui Natien Resort ใช้ได้ทีเดียว
    พนักงานเป็นมิตรดีครับ ประทับใจแม่บ้านด้วย
    เห็นผมออกไปกินข้าวเช้า แว๊บเดียวกลับมา
    ห้องเก็บเรียบร้อยไปแล้ว
    นอนไปห้าคืน ไม่ได้ทำอะไรเลย พักอย่างเดียว วัน ๆ นอนแต่ที่หาด
    โดนแดดเผาด้วย แสบมากครับ  ขนาดนอนตายร่มนะครับ

หาดเฉวงก็ดี  คราวหน้าผมคงไปอีก ได้เล่นวอลเลย์ชายหาดด้วย
    คนเป็นมิตรดีเจง ๆ

วันนี้กลับ บินบางกอกแอร์เวย์ส
    ผมไม่ประทับใจพนักงานภาคพื้นดินอย่างแรง

ผมไปเช็คอิน ยื่นหนังสือเดินทางต่างด้าวให้ไป
    เค้าพูดอังกฤษมา ผมก็ตอบเป็นอังกฤษ
    แล้วผมก็บอกขอที่นั่งติดทางเดิน

คุณพนักงานพิมพ์ ๆๆๆๆ ซักพักก็บอกว่าจะเปลี่ยนเที่ยวบินให้
    จะได้ถึง กทม ก่อนเวลาจริง
    ผมก็ตกลง แล้วก็บอกขอที่นั่งติดทางเดิน

เค้าเตอร์ข้าง ๆ ลุกออกมา สงสัยจะได้เวลาพัก
    เค้าก็ทักทายกับพนักงานที่เช็คอินผม  และบทสนทนานี้ ระหว่างพนักงานทั้งสองท่านก็เกิดขึ้น

คุณ ก คือคนที่เช็คอินผม
    คุณ ข คือพนักงานเค้าเตอร์ข้าง ๆ

ก พูด "อุ๊ยพี่ เมื่อกี้เข้าขอที่นั่ง aisle seat  หนูลืมทำให้เค้า"

ผมนึกว่าเค้าหมายถึงผู้โดยสารก่อนหน้าผม

ข พูด "ช่างมันเหอะหนู  เดี๋ยวให้มันไปด่ากะแอร์เอาเอง ไม่ใชเรื่องเล่า เดี๋ยวก็ไปแล้ว ลืมไปเหอะ"

ผมก็ยังเฉย ๆ เพราะคิดว่าเค้าพูดถึงคนอื่น
    จนได้บัตรขึ้นเครื่องมา 24A
    ผมก็เลยถาม "You didn't give me an aisle seat, did you?"
    ตอนนั้นอ่ะ ผมถึงได้เข้าใจ ว่าเค้าหมายถึงผม เรื่องที่ไม่ได้จัดที่นั่งติดทางเดินให้

เรื่องนินทาผู้โดยสารนี่มันมีทุกสาย ทุกประเทศล่ะครับ
    แต่ผมว่ามันควรทำในที่ลับ ไม่ใช่ต่อหน้าผู้โดยสาร
    เพราะคิดว่าผู้โดยสารหน้าไม่ไทย ถือหนังสือต่างด้าว
    จะไม่เข้าใจภาษาไทย

ผมม่อยากทะเลาะ เลยเดินไปขึ้นรถไปที่ประตูทางออก
    นั่งรอรถออกอยู่คนเดียว แล้วก็มีอีกคนมาสมทบ
    คุณผู้โดยสารชายท่านนั้นมองจิกผมก่อนเลย
    ผมพยายามยิ้มให้ แต่เจอ จิกกลับมา
    ผมก็ไมสน รอซักพัก คุณผู้โดยสารก็จิกต่อ ใส่อารมณ์กับคนขับ
    บอกให้ออกรถ "น้อง จะบอร์ดละนะ" ไม่มีหางเสียง เว้นแต่ไอ้ตอนที่ลากเสียง ใส่อารมณ์
    แล้วรถก็ออก...

โทษนะครับ มันความผิดน้องคนขับรถเหรอครับที่คุณมาสาย มาช้าอ่ะ

ถึงอาคารแล้ว คุณผู้โดยสาร P.K. อักษรนำหน้าชื่อเค้าครับ
    ก็เดินเหมือนนางแบบ Tyra Banks พร้อมโบกมือให้คนรู้จัก
    ย้ำครับ นางแบบ  พร้อมโบกมือ
    แล้วผมก็แอบเห็นบัตรพนักงานบางกอกแอร์ของเค้า

โทษนะครับ วันนี้บางกอกแอร์เป็นไรกันครับ พนักงานแปลก
    ไม่ว่าจะนอกเครื่องแบบ หรือในเครื่องแบบ
    ยิ่งนอกเครื่องแบบแล้ว จะเดินทางด้วยนี้ผมว่ายิ่งน่าจะทำตัวดี ๆ

ค่าตั๋วเที่ยวเดียวที่จ่ายไปนี่สี่พันกว่าบาทนะครับ
    ผมยอมทิ้งตั๋วขากลับจากสุราษฎร์ เพื่อมาบางกอกแอร์วย์ส แต่... เหอะ ๆๆ

ผมถือคติ เวลาเจอคนแปลกหน้า หรือคนที่ไม่รู้จักผมจะยิ้มไว้ก่อน
    เพราะผมไม่รู้จักเค้า ไม่มีเหตุที่จะต้องไปเกลียดเค้าหรือทำอารมณ์ไม่ดีใส่  

บางกอกแอร์ควรปรับปรุงมารยาทพนักงานบนดินอย่างแรงครับ

บริการบนเครื่องดีแล้ว

จบข่าว

จากคุณ : I_Andreas_I - [ 23 ก.ค. 50 14:38:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom