Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วิธีนั่งเครื่องบินให้ปลอดภัย ##เครดิต คุณ : pilot_sittipong ห้องสินธร ครับ##

ผมเห็นว่ามันน่าสนใจดีเลยเอามาฝากห้อง BP จาก ห้องสินธร ครับ เครดิตให้คุณ : pilot_sittipong  แห่งห้องสินธรนะครับ
    ------------------------------------------------------------
    วิธีนั้งเครื่องบินให้ปลอดภัยอย่างคร่าวๆนะครับ
    1. พออยู่ที่ที่นั่งแล้วให้นับจากที่นั่งของตัวเองไปยังประตูทางออกที่ใกล้ที่สุดว่าอยู่ห่างกันกี่ที่นั่ง เพราะว่าเวลาเครื่องตกมันจะมีแต่ควันไฟทำให้มองไม่เห็นทางครับ
    2. นั่งทางด้านหลังจะมีความปลอดภัยมากว่าด้านหน้า เพราะบริเวณปีกเครื่องบินและกลางลำตัวเครื่องเป็นถังน้ำมันครับ และด้านหลังจะไม่ต้องโดนแรงกระแทกเท่าด้านหน้าครับ
    3. ทำตามคำแนะนำอย่างแคร่งครัด เพราะดูจากสาเหตุุที่เกิดขึ้นครั้งนี้มีหลายคนตายเพราะคิดว่าไม่เป็นไร เลยถอดเข็มขัดก่อนที่เครื่องจะจอดสนิดทำให้กระเด็นไปด้านหน้าของเครื่องที่ไฟลุกไหม้ (อย่าเชื่อคนที่บอกว่านั่งเครื่องบินบ่อยไม่เป็นไรหรอก คุณลองหันกลับไปถามคนที่พูดนะครับว่าถ้ารู้จริงแล้วรู้รึเปล่าว่าเครื่องบินมีกุญแจรึเปล่า)
    4. ทุกครั้งที่เครื่องจะขึ้นหรือจะลงให้เปิดผ้าม่านหน้าต่่างครับเพราะจะได้รู้ว่าสถานการณ์ข้างนอกจะเป็นเช่นไร (จะได้บอกยมทูตได้ว่าตายยังไง..อิอิ)เพราะนักบินจะไม่บอกหรอครับว่าตอนนี้นักบินเองก็กลัวลงไม่ได้เช่นกัน
       จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นผมคิดว่านักบินน่าจะพยายามนำเครื่องขึ้นต่อ (touch and go)แต่เครื่องมีความเร็วไม่พอจึงทำให้แซไปชนเนินเขาด้านข้างสนามบิน และกับตันเครื่องชาวอินโด ก็ได้แสดงความรับผิดชอบแล้วในเหตุการณ์ครั้งนี้
    ปล.ขอแสดงความเสียใจแก่นักบิน,ลูกเรือ,ผู้โดยสาร และผู้รอดชีวิตครับ

ลืมไปอีกข้อครับหลังจากที่นั่งแล้วให้ลองถอดเข็มขัดโดยการหลับตาบ้างดูว่าทำได้รึเปล่าครับเพราะมันไม่เกี่ยวว่าเดินทางตอนกลางวันหรือกลางคืนครับ เพราะุถ้าเกิดอุบัติเหตุภายในเครื่องจะมีแต่ควันทำให้มองไม่เห็นครับ และทัศนะวิสัยไม่ดีไม่ขึ้นเครื่องก็ไม่ค่อยถูกครับ เพราะว่าในปัจุบันสนามบินใหญ่ๆ จะมีระบบ ILS (นำร่องเครื่องบินลงสู่สนามครับ)ปิดตายังลงได้เลย

จากคุณ : KamalaBoy - [ 17 ก.ย. 50 16:19:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom