Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่เคยคิดว่าจะได้รับการ บริการแบบนี้จากสายการบินต่างชาติ อย่าง cathaypacific

ผมตั้งใจจะบอกเล่า เรื่องที่เกิดกับตัวเอง ซึ่งไม่คิดเลยว่า การตัดสินใจเลือกสายการบิน จากชื่อเสียง จะมีผลกับเราเช่นกัน

สืบเนื่องการไปเมกา ของผมคราวที่แล้ว  ผมได้เลือก สายการบิน อย่าง cathaypacific เพราะเรื่อง ราคาและ ความเป็น Airline of the years ของเค้าหลายปีซ้อน  

ได้มีเพื่อนๆหลายคนเตือนมาเหมือนกันว่ารูท ที่ผมจะบินกับเค้า ยังใช้เครื่อง 747 เน่าๆอยู่ ที่นั่งก็แคบ บริการก็งั้นๆ

แต่ผมก็เลือกจนได้ครับ

####เข้าเรื่อง ก็คือ ผมเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน ถือวีซ่านักเรียนเลือกเปลี่ยน อยากถูกต้องทุกประการ  และในการเดินทางกลับ เมืองไทยหลังเสร็จ โปรแกรม ผมได้แวะเที่ยว เดนเวอ รัฐ โคโลราโด  แล้วเกิน โดนล้วงกระเป๋า  

เรื่องใหญ่ก็เลยเกิดขึ้นครับ    ผมไม่ใช่แค่กระเป๋าตังหายนะครับ  ยังมีเอกสารสำคัญและที่สำคัญที่สุดคือ พาสปอร์ท

ตอนนั้น เครียดมาก อยู่คนเดียวในโรงแรม โทรหาที่บ้านไม่ได้  แต่ยังดีที่ผมเหลือเงินสดไว้ในกระเป๋าเดินทางและบัตรเครดิตอีกใบไว้ในนั้นด้วย

ตอนนั้นทำอะไรไม่ถูก เลย ออน msn คนป้าป๊อบคนงามแห่ง Hflight ที่จองตั๋วให้ ออนไลน์พอดีเลยปปรึกษาหลายๆเรื่อง ป้าคนงามก็โทรมาคุยเป็นเพื่อน
    เป็นอีกคนที่ต้องขอบคุณมากๆครับ  ขอก๊อป MSN แรกๆ มาให้ดูครับ  ของป้าป๊อบ กับป้าเอ๊ะ ที่ใครๆในนี้รู้จักดี เหอๆ

"  ป้าครับ

มีเรื่องใหญ่จะเล่าให้ฟัง

จ๋า

โดนล้วงกระเป๋า ตังหาย ไม่ว่า

อุ่ย  แล้วอะไรหาย

พาสปอร์ท

แล้วทำงัยหล่ะนั่น

กำลังทำใจค่อยๆคิด

แล้วจะทำงัยต่อไปหน่ะ

มีอะไรให้ป้าช่วยป่าว

บอกมาเลย

เอาเบอร์โทรมา เดี๋ยวป้าโทรไปหา

#### อีกอันของป้าเอ๊ะ####

ID ja ,

take it easy na ka tee rak

we will take you home ja

good boy

don't be panic my dear

it's hard , I knew

but we will get through it ja

ป้าป๊อบโทรมา

เลยรีบมาออนเนี่ยแหละ

กำลังช่วยกันเช็คอยู่ว่าเราทำอะไรได้บ้าง

ป้า ๆ จะช่วยกันพาอิทกลับบ้านให้ได้

ใจดีสู้เสือเข้าไว้ !!

ตอนนี้ไปนอนพักผ่อนนะจ๊ะ

พรุ่งนี้จะต้องลุยอะไรหลายอย่าง

###เห็นป่าวครับ คำพูดของเพื่อนออนไลน์  ที่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตากันเลยย#####

และอีกเรื่องที่เป็นปัญหาคือ

การบินไป สถานกงศุลที่ใกล้ที่สุด นั้นคือ LA
    เงื่อนไข ของตั๋วที่ผมซื้อมาจาก cathaypacific ไม่สามารถแวะลง LA ได้  ป้าป๊อบเลย ต่อสายไปคุยกับ คาเท่ สำนักงานที่เมืองไทย  เค้าบอกจะคุยกับผม ผมก็เลยโทรกลับไปยัง คาเท่ ที่ไทย  ตอนนั้น ใกล้เวลาเลิกงานของทางเมืองไทยแล้วครับ  แต่ พนักงาน พี่ๆของคาเท่ ยังจัดการเรื่องให้ผมอยู่

-ขอเอ่ยนาม พี่บุคลาการ จาก CX ที่คอยรับเรื่องตั้งแต่แรก คอยติดตามเรื่อง  คอยออนMSN รอผมทั้งคืน รวมเวลาแล้วเกือบสามวันครับ  สืบชื่อภายหลังได้ว่า

คุณ สันติชาติ  หลังแก้ว

เข้าเรื่องตอนนั้นอีกรอบ    ปัญหาของผมอีกอย่างคือ ถึงเวลาที่ต้องเชคเอ้าออกจากโรงแรมเพราะจองมาไว้แค่วันนั้น ถ้าจองต่อต้องใช้บัครเคดิตใบเดิม มารูด  ทำไงละครับมันหายไปแล้ว

ผมก็เลยตัดสินใจไปสนามบิน ติดต่อหลายๆเรื่อง เพื่อนทำการบิน แบบตัวปล่าวๆ ไปยัง LA            พอไปถึง สนามบินเดนเวอ ผมต้องไปติดต่อกับสายการบิน อเมริกันแอร์ไลน์  เพราะเค้าทำการบินร่วม กับ คาเท่  

### จากรูป AA หรือเมกันแอร์ ได้บอกชัดเจนแล้วว่าต้องใช้เอกสารยืนยันที่มีรูปถ่าย####

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 50 11:55:07

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 50 11:20:40

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 50 07:21:41

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 50 23:21:37

จากคุณ : arden - [ 2 ต.ค. 50 17:19:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom