Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มั่วสุดชีวิต! ช่วยตรวจการบ้านครั้งที่ 1 ท่องญี่ปุ่น 17-18 วัน ให้ด้วยครับ

ช่วงนี้ผมพยายามหาเวลาทำการบ้านสำหรับการไปเที่ยวและทำงานที่ญี่ปุ่นรวมประมาณ 17-18 วันครับ ซึ่งแม้ผมทำได้มาระยะหนึ่งแล้ว แต่ตอนนี้คงต้องบอกว่าการบ้านยังไปไม่ถึงไหนเพราะว่าแผนเดินทางก็ยังไม่ลงตัว ตั๋วก็แค่กำลังจะจองครับ ส่วนเจอาร์พาส และโรงแรมยังไม่ได้จองไม่ได้ซื้อเลย

ที่ผ่านมาผมมีโอกาสไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่หลายครั้ง ไปมาก็หลายเมืองหลายที่ครับ โดยเฉพาะที่ๆ เป็นแลนด์มาร์คหลายๆ ที่ ด้วยเสน่ห์ของหลายๆ ที่ในญี่ปุ่นแล้ว โปรแกรมเกินครึ่งอยู่ในเมืองใหญ่เหมือนเดิมบ้าง

เพียงแต่ว่าเปลี่ยนสถานที่ ที่จะไปรวมถึงไปที่ ๆ ไม่เคยปด้วยนะครับ

คราวนี้ผมค่อนข้างจะตื่นตัวและเตรียมตัวมากกว่าทุกครั้ง เรื่องแผนการเดินทาง (ขนาดเตรียมตัว การบ้านมาได้แค่นี้อาจารย์อย่าพึ่งเทศน์นะครับ) เพราะไม่อยากไปเดา ไปเสียเวลา ไปคลำตารางเอาที่โน่นนะครับ

ยังไงก็ตามรบกวนอาจารย์ตรวจรอบแรกด้วยครับ

** รอบนี้เดินทางกับปะป๋า 2 คนครับ ปะป๋า 60 แล้ว ไม่อยากให้รีบมาก ไปกันแบบชิวๆ สองพ่อลูก

การบ้านรอบแรกที่ออกมามั่วๆ มีดังนี้นะครับ
    ออกเดินทาง คืนวันที่ 11 พฤศจิกายน กลับ 28 พฤศจิกายนครับ

11-12
    กรุงเทพ-โอซาก้า
    ลงเครื่องแล้วผมคงไม่อยากรีบนักเพราะว่ามันต้องมีอาการ Jet-lack บ้าง เป้าหมายที่อยากไป
    ชิเทนโนจิ --- ศาลเจ้าเท็มมังงุ – ช็อปปิ้งแทบอุเมดะ—เข้าโรงแรม

13
    โอซาก้า – ตื่นสายเล็กน้อยเอาแรงไว้ เริ่มเดินทางสายช็อปปิ้งดูของ กินแหลกที่ Namba—American Mura----Shinsaibashi

14 Osaka-Kobe-Osaka
    Port of Kobe –ไชน่าทาว์—Haborland—Kitano-cho—Osaka โปรแกรมไปโกเบผมยังค่อนข้างมั่วเพราะเป็นที่ๆ หนึ่งที่ไม่เคยไปเลยนะครับ รบกวนเกลา เพิ่มเติม แนะนำได้เต็มที่เลย ไม่รู้ที่ลิสมาพอไหมสำหรับหนึ่งวัน

15 Osaka-Himeji-Osaka
    ไป Himeji แล้วกลับไปเที่ยว Dontonbori ต่อ ตอนกลางคืน

16 Osaka-Nara-Osaka
    ยังไม่ได้วางแผนแน่ชัดว่าจะไปเที่ยวนารากี่ที่ แต่คงไม่พลาดและอยากไปคือ วัดโทไดจิ วัดโคฟุกุจิ ศาลเจ้าคาสุกะ วัดโทโชไดจิ วัดยาคุชิจิ และวัดฮอเรียวจิ ไม่รู้ว่า วันเดียวคงไม่พอแน่นๆ เลย

17-18 Osaka-Takayama-Shirakawago
    อันนี้แผนยังไม่ได้วางดีเลยครับ ไปยังไงยังไม่รู้เหมือนกัน แค่วางไว้คร่าวๆ

18 ช่วงบ่าย เดินทางสู่ Shinyokohama เที่ยวไชน่าทาว์ตอนกลางคืน

19 Yokohama-Kamakura

20 Hakone-Tokyo

-----------------------------------------------------------
    21 ทำงานครับทำงาน
    22 ทำงานครับทำงาน
    23 Tokyo-Nikko
    24 Nikko-Tokyo
    25 Tokyo
    26 Tokyo
    27 Tokyo
    28 Tokyo-Osaka บินบ่ายโมงได้ครับ ต้องออกแต่เช้าเลย

Disney Land Disney Sea อาซากุซะ เคยไปแล้ว เหลือโตเกียวสามวันคงไปที่ๆ ไม่เคยไป และเดินดูของบ้านเมืองนะครับ ตรงนี้เดี๋ยวจัดแล้วผมจะมาขอรบกวนให้อาจารย์ อีกทีนึงนะครับ ขอฝากแผนคร่าวๆ ไว้ก่อนแค่นี้

ส่วนนิกโก้สองวันน่าจะกำลังดีมั้งครับ ตลาดปลาซึคิจิก็ยังไม่เคยแวะเวียนก็คงต้องไปแน่นอนครับ และก็พวกแหล่งช็อปปิ้ง กินซ่า ชิบูย่า ชินจูกุ ฮาราจุกุ โอไดบะ พระราชวังอิมเพียเลียน รบปงหงิฮิว แค่นี้สามสี่วันที่เหลือคงจะพอได้อยู่นะครับ

อีกเรื่องนึง ผมควรใช้เจอาร์พาสช่วงไหนดีครับ เพราะดูเหมือนคงต้องซื้อแบบสิบสี่วันท่าเดียว เลย แต่ไปตั้งสิบเจ็ดสิบแปดวัน ขากลับต้องไปขึ้นที่คันไซด้วย เพราะเห็นบอกว่า ขึ้นโตเกียว มันต้องเสียเงินเพิ่มขึ้น

รบกวนด้วยครับอาจารย์
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : อึดสู้ฟัด - [ 15 ต.ค. 50 21:55:53 A:58.9.2.147 X: TicketID:001485 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom