Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนช่วยดูแผนเที่ยว KANSAI หน่อยคร๊าบ

สวัสดีคับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดู และแนะนำ แผนเที่ยว Kansai ให้หน่อยนะคับ ไป 8-17 ธันวา คับ
    ถ้ามีอะไรไม่เหมาะสมจะได้แก้ไขเลย บางอย่างตัดสินใจไม่ได้
    พี่ๆ คนไหนทราบ รบกวนแนะนำผมตรงเครื่องหมาย *** หน่อยนะคร๊าบ

ปล ผมมีปัญหาเรื่อง Bus ครับ เพราะนั่งไม่เป็น แต่ถ้า รถไฟเนี่ย OK เลย

SAT 8
    เครื่องลง 6.00  รอซื้อ surutto 3 day pass 5000 เยน เปิดขายตอน 7 โมง
    จิงๆ ตั้งใจจะไป Rinku Town + Aeon แต่มันเปิด 10 โมง  
    เลยอยากหาที่ไปช่วง 7-11 โมงครับ
    เสร๊จแล้วก็กลับมาที่ Rinku Town + Aeon แล้วก็ไป Namba เพื่อ check in โรงแรม

*** ตอน 7-11 โมง อาจจะไป wakayama castle เพราะเปิดเช้าดี แต่ไกลไปหน่อย แถมต้องต่อ Bus นั่งยากแหงๆ
    หรือ Kishiwada castle ใกล้กว่าแต่เปิดตั้ง 10 โมง ก็ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ เพราะหาข้อมูลไม่ค่อยได้เลย
    หรือถ้ามีที่อื่นแถวๆ Nankai Line ที่น่าไปเดินดูฆ่าเวลา รบกวนแนะนำด้วยนะคับ

*** อีกเรื่องคือ กระเป๋าครับ คงต้องหาที่ฝาก แต่ไม่รู้ว่า Rinku Station มี coinlocker ใหญ่ๆ ไหม
    ไม่งั้นก็คงต้องฝากที่ Airport แล้วเที่ยวเสร็จค่อยย้อนกลับไปเอา ซึ่งเสียเวลากว่า
    ---------------------------------------------------

SUN 9
    จาก Namba ไปเกียวโต ลงสถานี Kitaoji นั่ง Bus ไป Kinkaguchi
    นั่ง Bus ไป Nijo Castle แล้วขึ้นรถไฟไป Toei Uzumasa museum ปิด 4 โมงเย็น
    ไปเดินเล่นที่ Shijo + Gion แล้วขากลับ แวะดูศาลเจ้า Fushimi Inari ตอนค่ำ

*** เคยไป Fushimi Inari กลางวันแล้ว อยากลองไปอีกบรรยากาศนึง
    ถ้าตอนค่ำๆ เค้าเปิดให้คนเข้า และเปิดไฟ ประตู Torii คงสวยไปอีกแบบ
    แต่ไม่รุ้เค้าเปิดให้เข้า / เปิดไฟหรือเปล่าสิคับ
    ถ้าไม่เปิดไฟก็ไม่ไปละ
    ---------------------------------------------------

MON 10
    ไปวัด Byodoin นั่งรถไฟไปลง Gojo Keihan เดินไป Kiyomizu (อยากนั่ง bus แต่อ่านไม่ออกครับ นั่งไม่เป็น)
    แล้วไป Nara นั่ง Bus ไป Kasuga Taisha เพราะไปยากสุด, ไป Todaiji เดินกลับมาที่ Kofukuji กลับ Namba

*** จาก Nara sta ไป Kasuga นั่ง bus ยังไงดีครับ
    *** แล้วจาก Kasuga ต้องนั่ง Bus ไป Todaiji หรือว่าเดินไปได้

TUE 11

ไป USJ หวังว่าไปกลางสัปดาห์ คนคงไม่เยอะมาก
    ตอนรี้กำลังคิดอยู่ว่าจะซื้อ fast pass อีก 3700 เยนดีไหมครับ เพื่อให้เล่นได้ 7 อย่างโดยที่ไม่ต้องต่อคิว
    WED 12
    ซื้อ Surutto 2 day 3800 Yen
    ออกแต่เช้าไป Himeji castle เที่ยงๆ กลับมา Kobe สถานี Sannomiya กิน Kobe Beef
    เดินเล่นที่ Motomachi China town, ผ่าน Kobe port, Meriken Park, Harborland เย็นๆไป Arima Onsen

*** ในโกเบ เท่าที่อ่านๆ มา ยังดูธรรมดาๆ ไปหมด มีอะไรที่ห้ามพลาดไหมครับ จะได้ไปก่อนเลย
    THU 13
    ออกจากโรงแรม ซื้อ Rokko Arima Katamichi Joshaken ขึ้น ropeway ไป Mt. Rokko
    แวะ to Hall of Halls Musuem นั่ง cable car ลงมา Rokko sta. กลับ Namba เพื่อไปวางสัมภาระ
    แล้วออกไป kaiyukan Aquarium

*** บน Mt. rokko มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ
    *** Hall of Halls museum ได้ยินมาว่าปิดวันพฤหัส จิงหรือเปล่าครับ?
    ถ้าปิดจิง จะสลับตางรางครึ่งวันหลังของวันที่ 12 กับ 13
    วันที่ 12 ออกจาก Himeji จะไป Mt. Rokko เลย แล้วค่อยเข้า Arima Onsen
    วันที่ 13 ออกจาก Arima Onsen ค่อยไปกิน Kobe Beef gfbo China Town แล้วกลับไป Kaiyukan Aquarium

FRI 14, SAT 15
    ซื้อ OSAKA Unlimited pass ตั้งใจว่า ภายใน 2 วัน จะไป
    Osaka Castle, Tennoji zoo, Aqualiner, Floating garden observatory, Museum of History, shitennoji Temple

*** ไม่ทราบว่าซื้อแบบ One day 2000 เยน วันละใบ เพื่อนั่ง osaka subway ฟรีได้ด้วย
    กับแบบ 2 วัน 2700 เยน แต่ subway จ่ายเพิ่มเอง แบบไหนคุ้มกว่าครับ ถ้าไปเที่ยวทั่งหมดตามข้างบนนั้น
    *** Tsutentaku tower ก็เข้าฟรี แต่ไม่รุ้มีอะไรดี?
    SUN 16
    ช๊อป + กิน ที่ Namba, Shinsaibashi, Umeda
    MON 17
    เครื่องออก 12.50 ตื่นแล้วเก็บของไป airport เดิน Duty free
    ถามไปตั้ง 10 ข้อ  พี่ๆ คนไหนทราบข้อมูล รบกวนแนะนำด้วยนะคร๊าบ

แผนเที่ยวยาวหน่อยนะคับ ขอบคุณมากๆ ที่อ่านจนจบ
    ถ้าส่วนไหนดี ยินดีให้นำไปใช้กันได้นะคับ
    ตรงไหนไม่ดี รบกวนแนะนำด้วยนะคร๊าบ พี่ๆ

จากคุณ : bigkun - [ 21 ต.ค. 50 11:39:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom