Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

((*v* บันทึกอารมณ์ดี ตอน วิธีแก้ปวดหัวจากการวางแผนไปเที่ยวญี่ปุ่นขนานที่ 2 – ข้อมูลดี ๆ ไม่ได้มีแค่ใน Internet นะจ๊ะ *v*

ดาว ที่มา:  เมื่อวันจันทร์ (22 ต.ค.)ที่ผ่านมา บริษัทผมใจดี ประกาศเป็นวันหยุดให้ แต่ไม่มีปัญญาจะไปที่ไหนไกล ๆ เพราะกะลังเก็บกะตังค์ไปลุยหิมะที่ญี่ปุ่นต้นปีหน้า ก็เลยหานั่งท่อง Internet เตรียมข้อมูลวางแผนไปญี่ปุ่น หลังจากท่องโลกไซเบอร์มา 2 วันจนวิงเวียนศรีษะได้ที่ ก็ขอเจอผู้เจอคนบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศนั่งรถใต้ดินไปลงสถานีสีลม แล้วเดินข้ามถนนมาทางห้างโรบินสันสาขาสีลม เลยไปหน่อยเดียวก็จะพบตึก “รามาแลนด์” อยู่ตรงป้ายรถเมล์ตรงข้ามโรงพยาบาลจุฬาฯ พอดี...

ใช่แล้วครับ! ผมจะมาขอเอกสารแนะนำการท่องเที่ยวญี่ปุ่นจาก สำนักงานองค์การส่งเสริมการท่องเที่ยวแห่งประเทศญี่ปุ่น (Japan National Tourist Organization) หรือ JNTO ครับ สำนักงานตั้งอยู่ที่อาคารนี้นี่เอง สำหรับท่านใดที่ไม่เคยไปแต่สนใจ ไปไม่ยากครับ พอเจออาคารที่ว่านี้ สังเกตรูปช้างหินสองเชือกหน้าอาคารตามรูป ผ่านซุ้มประตูครึ่งวงกลมไป จะเจอประตูทางเข้าอยู่ 2 ทาง คือ ทางเข้า “Ramaland Building” กับ “Pan Pacific Hotel” ให้เข้าทางประตูแรกทางขวา ประตู “Ramaland Building” นะครับ เดินเข้าไปนิดเดียวจะเจอร้านดอกไม้อยู่ตรงหน้า และมีลิฟท์อยู่ทางขวา กดลิฟท์ไปชั้น 19 พอออกจากลิฟท์แล้ว ให้มองไปทางสำนักงานบริษัท Thai Kajima แล้วเดินไปตามทางนั้น  เดินไปเรื่อย ๆ เจอทางแยกให้เลี้ยวขวา แล้วเดินไปอีกนิด เลี้ยวซ้าย แล้วเดินต่อไปจนเกือบสุดทาง จะเจอสำนักงานของ JNTO อยู่ทางด้านขวามือครับ ทางเข้า-ออกจะเงียบ ๆ และดูวังเวงหน่อยนะครับ แต่ม่ะต้องกลัว ปลอดภัยครับ ถ้าหลงก็เดินวน ๆ ให้รอบชั้น 19 นี้ไปเลยครับ เด๋วก็เจอ หาไม่ยากหร๊อก

ขออภัยที่ผมไม่ได้ถ่ายรูปทางขึ้นมาให้ดู  เพราะวันนี้ผมไม่ได้มาพาเที่ยวสำนักงาน (มันไม่มีอะไรน่าเที่ยวนี่หว่า..) แต่จะมารีวิวเอกสารที่น่าสนใจ ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ของ JNTO เธอวางไว้บนชั้นวางหน้าห้องรับรอง ให้หยิบไปใช้วางแผนเที่ยวอย่างมากมายก่ายกอง ทุกเอกสารบริการแจกฟรีครับ หยิบได้เลยไม่ต้องเกรงใจ และไม่มีเจ้าหน้าที่มานั่งจู้จี้ หรือยืนจ้องเราให้เราเกร็งด้วย เธอ(ไม่เห็นมีพนักงานผู้ชาย)จะปล่อยให้เราเลือกหยิบให้สาแก่ใจเลยครับ ถ้ายังไม่พอ ก็มีเครื่องคอมพิวเตอร์ให้บริการเปิดดู Website ของสถานที่เที่ยวที่น่าสนใจด้วย และถ้าเอกสารหมด หรือหาไม่เจอ หรืออยากปรึกษาเรื่องสถานีเที่ยว ก็ไปสั่นกระดิ่งเรียกเจ้าหน้าที่ได้ ซึ่งถ้าโชคดี จะเจอเจ้าหน้าที่สาว หน้ากลม ผมยาว เหมือนสาวญี่ปุ่น (น่าร๊ากกกก!!!!) ออกมาให้บริการให้คำปรึกษา และเดินไปหยิบเอกสารที่ห้องเก็บเอกสารเพิ่มเติมให้ตามที่เราต้องการ แต่ถ้าโชคดีน้อยหน่อย ก็จะเจอคุณป้าใจดี มาให้บริการเช่นเดียวกัน

สนใจอยากไปบ้าง โทรถามรายละเอียด และเวลาปิดเปิดได้ที่เบอร์นี้ 0-2233-5108, 0-2235-3321, 0-2268-0863 ครับ ผมมัวแต่ยืนเลือกเก็บเอกสารจนไม่ได้ถามรายละเอียดเรื่องเวลาเปิดปิดครับ คาดว่าคงเปิดตามวันเวลาทำงานปกตินะครับ

จากคุณ : NumAromDee - [ 24 ต.ค. 50 18:05:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom