Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ยิ่งอ่านยิ่งงง เรื่องบัตร Airport Express ที่ฮ่องกงครับ

ผมกำลังจะไปลุยเดี่ยวที่ฮ่องกงวันศุกร์นี้แล้วครับ
    กำลังตัดสินใจเรื่องซื้อบัตรเดินทางเข้าเมืองอยู่ครับ
    ผมกำลังลังเลว่า จะซื้อบัตร 3 days ขาเดียว (220 HKD) ดีมั้ย
    เพราะผมจะอยู่ฮ่องกง 6 วันครับ กะว่าจะซื้อบัตรนี้เอา
    แล้วพอมันหมดอายุ ก็ใช้ไปในฐานะของ octopus card ต่อ

1. ในบัตร 220 HKD มีค่ามัดจำรวมอยู่ 50 HKD ใช่มั้ยครับ
    หมายถึงว่า จริงๆแล้ว บัตรนี้มีราคาสุทธิ 170 HKD ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

2. ตอนบัตรหมดอายุ 3 วัน สำหรับ unlimited MTR
    เราจะรู้ได้ไงว่ามันหมดอายุครับ (มันคงไม่ยึดบัตรไปใช่ไหม
    เพราะเราต้องเอาบัตรไปขอมัดจำคืนตอนขากลับนิครับ)
    และมันเริ่มนับเวลาตั้งแต่การนั่ง MTR รอบแรกใช่มั้ยครับ

3. ถ้าผมซื้อบัตรขาเดียว 220 HKD แล้วใช้ AE ขาเข้าเมือง
    ผมจะสามารถใช้ in-town checkin ตอนขากลับได้มั้ยครับ

4. หลังจากหมดอายุ 3 วันของ unlimited MTR
    บัตรนี้จะยังคงสภาพเป็น octopus อย่างเดียวใช่มั้ย
    คือยังสามารถใช้งานได้ เติมเงินได้ แต่นั่ง MTR ต้องเสียตังค์แล้ว

5. ในราคา 220 HKD นี้มีมูลค่าอื่นๆสำหรับใช้จ่ายนอกจาก MTR หรือไม่ (เช่น ขึ้นรถ ลงเรือ เข้าเซเว่น)
    ผมเห็นหนังสือ ฮ่องกง เล่มเดียวเที่ยวทั่วเกาะ บอกว่ามีให้อีก 50 HKD
    แต่เล่ม ใครๆก็ไปเที่ยวฮ่องกง บอกว่าบัตร 220 HKD ไม่มีมูลค่าบัตร
    แต่ถ้าราคา 300 HKD จะมีให้ 20 HKD ... งงครับ

ุุ6. บัตรนี้มีอายุ 3 วัน สมมติว่า ผมซื้อตั้งแต่วันแรก ที่สนามบิน
    แต่ผมเลือกจะนั่ง รถเมล์ S1 ไปต่อ MTR ที่ tung chung
    แล้วนั่ง AE ไปสนามบินในขากลับ แต่ผมอยู่ฮ่องกง 6 วัน
    ซึ่งบัตรมันหมดอายุ 3 วันไปแล้ว ผมจะยังใช้วิธีนี้ได้หรือไม่ครับ ?

ที่ตั้งกระทู้ถาม เพราะเว็บของ MTR มันเข้าไม่ได้ครับ
    เลยต้องขอรบกวนผู้รู้ในห้องนี้หน่อยคร้าบบบ

แก้ไขเมื่อ 24 ต.ค. 50 22:07:36

แก้ไขเมื่อ 24 ต.ค. 50 22:03:43

จากคุณ : ซูชิไข่หวานอันใหญ่เป้ง - [ 24 ต.ค. 50 22:01:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom