Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนบอกวิธีการขึ้นเครื่องบิน

สวัสดีครับ

คือมีเรื่องจะรบกวน ทุกๆท่านในนี้หน่อยครับ คือ เดือนนี้ผมจะไปเชียงราย และต้องการโดยสารเครื่องบินเป็นครั้งแรกในชีวิต (อาจจะไม่ค่อยตื่นเต้น) แต่ที่กังวลก็คือ ไม่เคยขึ้นเครื่องเลย อยากจะทราบว่า ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เอาตั้งแต่ไปรอขึ้นเครื่องที่สนามบิน จนลงเครื่องบินที่ปลายทางเชียงรายเลยนะครับ อาจจะไม่ต้องละเอียดมากก็ได้ครับ แต่ก็อย่างน้อยพอจะเป็นวิธีที่ทำให้ผมพอรู้เรื่องได้บ้างก็ดีครับ จะขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง สำหรับทุกๆคำตอบ
    อย่างน้อยการที่ผมพอได้รู้อะไรบ้าง อาจจะไม่ต้องทำให้คนในเมืองมาด่าผมได้ (ที่ผมรู้สึกแย่เพราะ (นานมาแล้ว)วันหนึ่งผมไปขึ้นรถไฟฟ้าที่ BTS พญาไท แล้วเป็นการขึ้น BTS ครั้งแรกเช่นกัน ก็พยายามอ่านและทำความเข้าใจวิธีซื้อบัตรอยู่นาน ก็เลยควักเหรียญออกมา 15 บาท กดสถานีปลายทาง พร้อมกับหยอดเหรียญ เหรียญ 10 ลง แต่เหรียญ 5 ไม่ลง (ตกมาตอนไหนก็ไม่รู้ไม่ได้ยิน) ผมก็พยายามกด สถานีปลายทาง อีก 2 - 3 ครั้ง แล้วก็เอามือไปควานในช่องที่เหรียญตกลงมา เอาไปใส่ จึงได้บัตรออกมา แต่ตอนซื้อบัตรอยู่ แม่ลูก คู่หนึ่งที่อาศัยอยู่ในเมือง ก็พูดเบาๆ แบบที่ผมได้ยิน ว่า...บ้านนอก...เลยรู้สึกแย่ๆอย่างไรก็ไม่รู้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

จากคุณ : ขอบคุณครับ - [ 5 พ.ย. 50 11:37:18 A:161.246.68.76 X:161.246.1.35 TicketID:149047 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom