Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

นกแอร์มีการเปลี่ยนแปลงเวลาเที่ยวบินหลัง 16 พฤศจิกายน 2550 -->> ใครจองผี 3 บาทไว้ รีบไปเช็คดูกันก่อนนะครับ !!!

ณ เวลา 2.00 น. วันที่ 14 พฤศจิกายน 2550
    นกแอร์ได้ลงข้อมูลเที่ยวบินต่างๆ ไว้ในระบบเรียบร้อยแล้วนะครับ
    เที่ยวบินเส้นทางเชียงใหม่ ไม่ได้ถูกยกเลิก แถมมีเพิ่มอีก 1 เที่ยวบินด้วยเช่นกัน
    แต่ถึงอย่างไร เข้าไปเช็คในเว็บไซต์อีกทีหนึ่งนะครับว่า มีการเปลี่ยนแปลงอะไรไหม ??

เข้าเช็คที่ http://www.nokair.com
    แล้วเลือกเที่ยวบิน วันเดินทาง เหมือนกับกำลังทำการจองตามปกติ แต่จุดประสงค์คือเพื่อเช็คดูว่า มีเที่ยวบินที่เราจองอยู่หรือไม่ ??
    -->> ถ้าไม่มีเที่ยวบินที่เราจอง สามารถแยกได้สองประเด็นคือ...
    1. เที่ยวบินนี้ถูกยกเลิก !!! (กรณีลองค้นดูหลายๆ วันติดๆ กันแล้วไม่เห็นมีไฟล์ทนี้บินเลย เป็นไปได้สูงว่า ช้อยนี้น่าจะถูกต้อง)
    2. เที่ยวบินนี้ถูกจองเต็มไปแล้ว !!! (โดยเฉพาะช่วง peak time อย่างเทศกาลหรือวันหยุดสุดสัปดาห์ เที่ยวบินอาจจะไม่โชว์ขึ้นมาเพราะถูกจองเต็มไปแล้วครับ)

อย่างไรอย่าเพิ่งหวาดวิตกจนเกินไปนะครับ ค่อยๆ เช็ค แล้วก็ค่อยๆ ดูกันไปครับ

-----------------------------------------------------------------------------------
    วันนี้ไม่รู้อะไรดลใจ ทำให้ผมไปเช็คเที่ยวบินผี 3 บาทของนกแอร์ ที่จองไว้ตั้งแต่เมื่อเดือนกันยายนก่อนโน้น ...

พอดีผมจองตั๋วเข้ากรุงเทพไว้ มาทำธุระนิดหน่อยในวันที่ 1 ธันวาคม ก็จะบินไฟล์ทเช้า DD8301 จากเชียงใหม่เข้ากรุงเทพนั่นแล .... ปรากฎว่า วันนี้ ไฟล์ทหายไป (^___^)

โดนอิทธิฤทธิ์ไข้หวัดนกเล่นงานเอาซะแล้ว ....
    พอเข้าไปเช็คดูตารางบินหลายๆ เส้นทาง จึงพบว่า นกแอร์มีการเปลี่ยนแปลงตารางบินใหม่ เกือบจะยกเครื่องตั้งแต่วันที่ 16 พฤศจิกายน 2550 เป็นต้นไปครับ ... สามารถสรุปคร่าวๆ ได้ดังนี้

เที่ยวบินที่ถูกยกเลิกไป ตั้งแต่ 16 พฤศจิกายน 2550
    กรุงเทพ - เลย (น่าเสียดายจริงๆ)
    ภูเก็ต - หาดใหญ่
    กรุงเทพ - เชียงใหม่ รอบเช้าสุด (DD8300/8301)
    กรุงเทพ - อุบลราชธานี รอบค่ำ (DD9318/9319)
    สุวรรณภูมิ - กระบี่ (DD316/317)
    สุวรรณภูมิ - ภูเก็ต (DD330/337)

ที่มีการเปลี่ยนแปลงตารางการบินโดยคร่าวๆ ...
    ฮานอย -->> เวลาเดิม แต่เครื่องเปลี่ยนเป็น 737-400 การบินไทย
    เชียงใหม่ -->> ยกเลิกไฟล์ทเช้าสุด เหลือแค่ 4 เที่ยว/วัน แต่เอา 738 มาบิน และมีการเปลี่ยนเวลาใหม่เล็กน้อย
    (นก ATR จะบินได้แล้วนะ ทั้งเชียงใหม่-อุดรธานี และ เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน)
    เชียงราย -->> หลังปีใหม่เพิ่มไฟล์ทเป็น 4 เที่ยว/วัน
    ภูเก็ต -->> ยกเลิกเส้นทางจากสุวรรณภูมิ เหลือแค่จากดอนเมืองวันละ 4 เที่ยว (ยกเลิก ภูเก็ต-หาดใหญ่)
    หาดใหญ่ -->> เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยน
    กระบี่ -->> ยกเลิกเส้นทางจากสุวรรณภูมิ เหลือแค่ไฟล์ทเย็นจากดอนเมืองเท่านั้น
    ตรัง -->> เหมือนเดิม ใช้เครื่อง 734 (การบินไทย)
    เลย -->> ยกเลิกแบบไม่มีกำหนด
    อุดรธานี -->> ตารางเหมือนเดิม แต่เอา 738 มาบินไฟล์ทเช้าสุด
    อุบลราชธานี -->> ยกเลิกไฟล์ทค่ำ และหลังเดือน ธค. เพิ่มไฟล์ทบ่ายแทน แต่จะไม่มีไฟล์ทค่ำแล้ว

ดังนั้น ใครจองผี 3 บาทไว้อย่าลืมไปเช็คด้วยนะครับว่าไฟล์ทที่เราจองไว้ยังอยู่ดีมีสุขอยู่หรือเปล่าครับ.... ถ้าเกิดการเปลี่ยนแปลง จะได้โทรไปแจ้งกับ 1318 ไว้ขอเปลี่ยนแปลงการเดินทางไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ นะครับ .....

เพราะถ้ารอ sms มาสงสัยจะไม่มาเร็วๆ นี้เป็นแน่แท้เชียวครับ .....

-----------------------------------------------------------
    สุวรรณภูมิ - ฮานอย
    ใช้ตารางบินเหมือนเดิม
    แต่เปลี่ยนแบบเครื่องบิน จากเดิม โบอิ้ง 737-800 กลายมาเป็น โบอิ้ง 737-400 (รหัส 734 -- การบินไทย)

จากในภาพ จะเห็นว่า ตั้งแต่วันที่ 16 พฤศจิกายน ทั้งสองเที่ยวบินมีรหัสเที่ยวบินเป็น 734 นะครับ ....

ใครอยากจะนั่ง 738 ไปฮานอย ก็ต้องรับประทานแห้วหล่ะครับ งานนี้ ... แต่จะจอง 738 มาเชียงใหม่, ภูเก็ต และ อุดรธานี (เฉพาะรอบเช้า) ก็ยังได้นะครับ อิอิ

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 50 02:30:33

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 13 พ.ย. 50 01:03:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom