Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนเซียนเหนือ ดูทริปสิบวันแบบนี้หนักไปมั้ยคะ?

ปลายปีนี้แปลนจะขับรถขึ้นเหนือไปกันสามคนพ่อแม่ลูกค่ะ ใช้โตโยต้าวิช (ลากขึ้นอ่างขางไหวมั้ยคะ?) โปรแกรมเกือบร้อยเปอร์เซนต์แล้วแต่เพิ่งเห็นกระทู้ซากุระที่อ่างขางบานเลยต้องรีบปรับเปลี่ยนเล็กน้อย อยากเห็นมากกกก รบกวนเซียนทางเหนือช่วยดูด้วยน่ะค่ะว่าควรจะปรับเปลี่ยนหรือเพิ่มตัดอะไรไปบ้าง

วันที่ 1
    กรุงเทพ - เขาค้อ พักภูพ่อบท

วันที่ 2
    ภูพ่อบท - ภูชี้ฟ้า ใช้เส้น พิษณุโลก แพร่ น่าน เทิง (ยังไม่ดูแผนที่แต่ราวๆนี้น่ะค่ะ) พักภูชี้ฟ้ารีสอร์ท อยากพักไร่ภูชี้ฟ้าแต่ติดต่อไม่ได้ค่ะ

วันที่ 3
    ภูชี้ฟ้า - เลียบโขง เชียงของ เชียงแสน เส้นนี้ไม่แน่ใจว่าจำเป็นต้องผ่านดอยผาตั้งหรือปล่าว ไม่อยากแวะนะค่ะเพราะเคยเห็นรีวิวและตามบล็อคว่าเป็นถนนลูกรังอัดและชัน ไม่อยากทำร้ายน้องวิชมากเกินไปน่ะค่ะ เพราะทริปนี้เที่ยวภูเขาทั้งทริปเลย
    เพิ่งเปลี่ยนแผนจากที่วางไว้ว่าจะขับเข้าแม่สายและพักที่ดูดอยสวยรีสอร์ท เป็น พักไร่แสงอรุณที่เชียงของ แทน เพราะดูดอยสวยรีสอร์ทเต็มและไม่ปิ๊งที่พักอื่นๆในแม่สาย เพราะฉะนั้นวันนี้จากที่คิดว่าขับยาวเป็นเหลือเวลาเยอะเชียว แถมมีเวลามากพอที่จะนั่งเรือล่องแม่น้ำโขง (หรือข้ามไปฝั่งโน้น) อีกต่างหาก

วันที่ 4
    แม่สาย - ดอยแม่สลอง เคยไปดอยตุงแล้ววันนี้เลยเที่ยวเล่นแถวโรงแรม  พักดอยห่มฟ้า

วันที่ 5
    จำเป็นต้องเปลี่ยนแผนจากอ่างขางเป็นที่ไหนก็ได้เพราะแถวอ่างขางที่พักเต็มหมด แถมอากาศหนาวแบบนี้นอนเต็นท์ไม่ไหวน่ะค่ะ สงสารลูก เลยเปลี่ยนเป็นวัดจันทร์แทน  อ้อ ... คืนนี้กางเต็นท์วัดจันทร์ น่ะค่ะ เพราะบ้านพักเต็มทุกหลัง .... อันนี้ไม่ถือว่าผิดหวังมากมายนักเพราะวัดจันทร์ก็เป็นหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวที่ต้องไปให้ได้อยู่แล้ว แถมคราวนี้เปลี่ยนมาเป็นค้างอีก เอาเป็นว่าขอลุ้นซากุระที่วัดจันทร์แทนแล้วกันน่ะค่ะ

วันนี้ขับยาวนิดนึงไม่เป็นไรเพราะวันก่อนหน้านี้ได้พักแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้เส้นไหนที่ใกล้ที่สุด มีคำแนะนำมั้ยคะ?

วันที่ 6
    วัดจันทร์ - ห้วยน้ำดัง วันนี้ก็ต้องเปลี่ยนแผนเป็นขับใกล้ๆง่ายๆสบายๆแถมมีเวลาดื่มด่ำกัยธรรมชาติแถวนั้นมากขึ้นอีกต่างหาก แต่ก็อยากเห็นทะเลหมอกที่ห้วยน้ำดัง เลยต้องย้าย เต็นท์มานอนค้างกันที่นี่

วันที่ 7
    ห้วยน้ำดัง  - เชียงใหม่ วันนี้ไม่น่าจะหนัก ขอมีเวลาพักผ่อนสบายๆ แต่อยากไปหอคำหลวงตอนเย็นๆ แต่ถ้าเหนื่อยเกินไปก็จะโยกหอคำหลวงไปวันรุ่งขึ้นพักธาตุคำวิลเลจ

วันที่ 8
    เชียงใหม่ - วันนี้ไม่ fix แต่อยากขับรถเที่ยวแถวหางดง สะเมิง แม่ริม พักบ้านอ้ายหล้า

วันที่ 9  เชียงใหม่ สุโขทัย พิษณุโลก (อยากแวะอุทยานประวิติศาสตร์ถ่ายรูปนิดหน่อยค่ะ) วันนี้กลัวว่าจะขับยาวเกินไป ปรกติเชียงใหม่ - สุโขทัย 300 กม.ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่คะ? เพราะต้องขับอีกสองชั่วโมงครึ่งไปที่พักที่เรนฟอร์เรสที่พิษณุโลก น่ะค่ะ ถ้ามันยาวไปจะได้หาที่พักที่สุโขทัยแทน

วันที่ 10  ออกจากโรงแรมสายๆกลับกรุงเทพ

ตอนนี้ก็กำลังเสิร์ชหาข้อมูลทั้งเรื่องที่พัก (ได้เกือบครบแล้ว) และการเดินทางสุดฤทธิ์ แต่ยังไงก็รบกวนเซียนทางเหนือแนะนำด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

//// แก้ไขโปรแกรมวันที่ 3 วันที่ 5 และวันที่ 6 เพราะที่พักแถวอ่างขางเต็มหมดน่ะค่ะ ///////

แก้ไขเมื่อ 13 ธ.ค. 50 13:12:16

แก้ไขเมื่อ 13 ธ.ค. 50 03:21:11

จากคุณ : มาเรีย ณ ไกลบ้าน - [ 13 ธ.ค. 50 02:38:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom