Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เที่ยวปีใหม่ บินหนีหนาวจากเชียงใหม่ ไปนอนแช่น้ำพุร้อนกับการบินไทย TG125/126

สวัสดีครับ ... กระทู้นี้ก็เริ่มจะเป็นกระทู้ที่ไม่ค่อยสดใหม่เท่าไหร่แล้ว

สำหรับทริปปีใหม่ของผม ซึ่งช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ที่ทำงานผมปล่อยผี ปิดโรงพยาบาลสัตว์ 3 วัน
    ลูกจ้างอย่างผมก็เลยได้ถึงเวลาปลดล๊อก 3 วัน ....

3 วันนี้ ไม่ใช่หาได้ง่ายๆ นะครับ กับชีวิตการทำงานของผม
    ซึ่งมีวันหยุดแค่สัปดาห์ละ 1 วันเท่านั้นเอง อีกทั้งสิทธิ์ในการใช้วันหยุดประจำปี 13 วัน หรือวันลา แถมโบนัสก็ยังไม่ได้ซักแดงเดียวเนื่องจากทำงานยังไม่ครบปี (อันนี้เซ็งเป็ดก้าบๆ)

ดังนั้น การปลดล๊อก 3 วัน หึหึ ผมจะอยู่เชียงใหม่ นอนอยู่บ้านเฉยๆ คงไม่ได้อะไรหล่ะมั้ง แน่หล่ะครับ เราต้องหนีเที่ยว

ผมเพิ่งจะรู้ว่าโรงบาลจะปิดก็ต้นเดือนธันวาคมเอง ตอนแรกก็แพลนว่าจะไปเที่ยวใกล้ๆ เอาอัลติสที่บ้านไปซิ่งซักหน่อย ...

ปรากฎว่า คิดไปคิดมา ไม่เอาดีกว่า อยากไปไกลกว่านั้น การเดินทางก็ต้องเป็น ... เครื่องบิน สิครับ

เปิดเว็บสายการบินต่างๆ ดู พบว่า สายการบินโลว์คอสต์ เดินทางช่วงปีใหม่นี่ราคาไม่ได้ย่อมเยาลงไปเลย
    ตอนแรกกะว่าจะดักจองนกฮูก ราคาถูก เที่ยวละ 600-800 บาท แต่ปีนี้ นกแอร์เจอหวัดนก เลยไม่ปล่อยนกฮูกซะงั้น
    แน่หล่ะว่า เที่ยวบินหนึ่ง ราคาย่อมไม่ต่ำกว่า 1,5xx บาทแน่ๆ

ก็เลยได้ไปชำเลืองที่เว็บการบินไทย โฮะๆๆ มีโปรโมชั่นด้วย กรุงเทพ-เชียงใหม่ ราคารวมภาษีทุกอย่าง 1,840 บาท (W Class) ได้ไมล์เต็ม 500 ไมล์ด้วย แต่ว่าเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ซักอย่างเลย ต้องรีบออกตั๋วก่อน 17 ธันวาคมด้วย เพราะการบินไทยจะขึ้นราคาน้ำมัน (ทำให้โปรโมชั่นนี้ ราคารวมภาษี W Class กลายเป็น 2,090 บาท/เที่ยวบิน)

30 DEC CNX-BKK TG125 A300-600
    1 JAN BKK-CNX TG126 B777-300

พอคุยกับที่บ้าน เนื่องด้วยตอนนั้น คุณแม่กะน้องสาวผมไปออกทริปที่หลวงพระบาง ก็เลยจับมัดมือชก ออกตั๋วไปซะก่อนเลย
    ใช้บัตร KTC Titanium รูดปรี๊ด ไป-กลับ 4 คน หมดค่ารูดการบินไทยไป 14,xxx บาท หน้ามืดตาลายคล้ายจะเป็นลม
    (แต่ก็ได้ KTC Miles มาเพียบเหมือนกัน เหอ เหอ)

พอดี .... ทริปนี้ คุณพ่อผมเป็นสปอนเซอร์ครับ หุหุ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปลายทางของทริปนี้ อยู่ที่ อำเภอหนองหญ้าปล้อง จังหวัดเพชรบุรี ครับ
    เนื่องด้วย คุณอาของผม (เป็นลูกสาวของน้องสาวคุณย่าผม -- งงดีไหม) มีไร่อยู่ที่นั่น แล้วก็มีที่พักที่พอจะไปเยี่ยมเยียนได้
    คุณอาผมชวนครอบครัวผมตั้งนานแล้วหล่ะครับ ปีนี้ก็เลยได้ไปเที่ยวซักหน่อย โดยคุณอาและแฟนของคุณอา จะมารับ-ส่งที่สุวรรณภูมิด้วย

ที่สำคัญก็คือว่า ที่ไร่ของคุณอา บรรยากาศดีมากๆๆ เย็นสบาย สดชื่น และอยู่ใกล้กับแหล่งน้ำพุร้อนพอดีครับ
    ก็เลยได้ที่พักผ่อนแห่งใหม่ ได้ไปแช่น้ำร้อนช่วงปีใหม่ ปลีกวิเวกจากผู้คนมากมายได้ดีทีเดียวเชียว ....

โม้มามากแล้วหล่ะครับ .....

เริ่มด้วยการทำ i-check in หุหุ เข้าเว็บไซต์ http://www.thaiairways.com ได้เลยนะครับ
    ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิก ROP (Royal Orchid Plus) ก็สามารถเช็คอินผ่านอินเตอร์เน็ตได้ โดยใช้ Booking no. ของการบินไทย หรือ อมาดิอุสก็ได้ครับ

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 6 ม.ค. 51 23:53:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom