Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

--ช่วยด้วยค่ะ จ่ายเงินแล้ว แต่ติด Waitlisted มาเป็นเดือนแล้วค่ะ--

ตอนแรกคิดว่าจะไม่ตั้งกระทู้ แม้จะกลุ้มใจมากๆ แต่ตอนนี้ทนไม่ไหวแล้วค่ะ
    ไม่รู้เราโง่ หรือใจดีเกินไปหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยนะคะ...

เนื่องจากวางแผนจะไปญี่ปุ่น ครั้งแรก และไปคนเดียวด้วย
    จะเป็นการไปต่างประเทศครั้งที่ 3 (ฮ่องกง 2 ครั้ง) เองค่ะ
    และเพราะเวลา ทำให้ต้องไปช่วงสงกรานต์

ทำใจกล้าลางานเจ้านายได้แล้ว ก็จองตั๋วเครื่องบิน BKK-KIX-BKK ไว้ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน
    ตอนแรกก็โทรถามหลายที่ แต่หลายเจ้าเค้าก็ยังไม่ได้ให้คำตอบอะไร ก็เข้าใจค่ะ ว่าราคายังไม่ออกบ้าง อาจจะไม่เอาจริงบ้าง

เลยได้อยู่เจ้าเดียว เป็นบริษัททัวร์ มีชื่อเสียงพอควร ทัวร์ญี่ปุ่นเค้าก็ราคาไม่ถูกค่ะ คิดว่าน่าจะเชื่อถือ และคงไม่มีปัญหา เนื่องจากเป็นทัวร์เจ้าใหญ่ คงหาตั๋วได้เยอะ

หลังจากติดต่อกับ จนท.แผนกตั๋วคนนึงแล้ว เค้าก็เมล์มา
    วันที่ 21 พย. 2550 เป็นตั๋ว BKK-KIX-BKK ไป 11 เมษา กลับ 19 เมษา ของ SQ ค่ะ

หลังจากนั้นดิฉันก็โทรไป น่าจะ 2 ครั้ง เพื่อเช็คว่ายังมีชื่ออยู่ เพราะจะไปขอวีซ่าเดือนมกรา ก็คอนเฟิร์มว่าชื่อเรายังมีอยู่

เดือนมกราคม วันที่ 15 ก็ไปขอวีซ่า ซึ่งเป็นช่วงที่เครียดมากเหมือนกัน
    ท่าทางไม่ค่อยดี เพราะไปคนเดียวค่ะ ทางสถานทูตไม่นัดวัน บอกแต่จะโทรมาแจ้งเอง
    จนวันศุกร์ที่ 18 จึงโทรมาว่าให้เข้าไปรับผลได้วันจันทร์ที่ 21... ปรากฏว่าผ่านค่ะ แต่อยู่ในญี่ปุ่นได้แค่ 15 วัน ก็โอเค พอแล้ว

วันเดียวกันนั้น (21 มกราคม) เลยโทรไปคอนเฟิร์มตั๋ว และเนื่องจากจ่ายบัตรไม่ได้
    ไม่มีแมสเซ็นเจอร์ ต้องโอนเงินอย่างเดียว ตอนแรกก็เลยบอกว่า งั้นจะโอนไปสิ้นเดือนละกันนะคะ
    แต่ด้วยความใจร้อน เลยไปโอนวันพุธที่ 23 เลย แฟกซ์ใบโอนเงินและโทรแจ้งเซลล์เรียบร้อย

วันที่ 24 มกราคม เค้าก็เมล์มาเป็น E-Ticket
    วันที่ 25 มกราคม ดิฉันใช้เครื่องที่บริษัทเช็คเมล์ก่อนไปทานข้าว แล้วปริ๊นท์ออกมาด้วย
    พอเดินๆอ่าน (ถือออกมาด้วย) ก็ตกใจมาก เพราะ
    วันเดินทางขาไป กลายเป็น วันที่ 01 เมษา กลับ 19 เมษา

ตอนนั้นก็รีบโทรหาเซลล์คนเดิม แต่เค้าออกไปทานข้าว
    แล้วก็นึกถึงเมล์ที่เค้าส่งมาวันที่ 21 พย. ว่ารายละเอียดเป็นยังไง
    ถ้ามันผิดตั้งแต่ตอนนั้น ความผิดก็ต้องมาตกที่ตัวดิฉัน
    ที่ไม่ตรวจสอบให้ดีตั้งแต่ตอนนั้น และยอมรับไปแล้ว
    เลยกลับเข้าที่ทำงาน ไปเปิดเมล์ดู ปรากฏว่า เมล์ตัวนั้ร รายละเอียดถูกต้องทุกอย่าง
    ไป 11 เมษา กลับ 19 เมษา

อีก 10 นาทีต่อมาจึงติดต่อไปอีก คราวนี้เจอตัวแล้ว เลยบอกปัญหาไป

สรุป วันนั้น (วันศุกร์ที่ 25 มกราคม) หลังจากโทรคุยกันไปมา 2-3 ครั้ง
    เค้าขอโทษ และบอกว่าชื่อดิฉันหลุดออกมาตอนไหนไม่รู้ มีคนเอาเข้าไปให้ใหม่ แต่พิมพ์วันเดินทางผิด
    ตอนนี้กำลังติดต่อเซลล์ของ SQ อยู่ เอาชื่อดิฉันเข้า Waitlisted แล้ว ช่วงนี้ถ้าหายไป 2-3 วัน ไม่ต้องตกใจนะคะ...
    ทางดิฉันเองก็บอกเค้าไปว่าไม่เป็นไร และถ้ายังไง จะเปลี่ยนขาไป เป็นวันที่ 12 กลับ 20 ก็ได้ หรือจะเปลี่ยนสายการบินและเพิ่มเงินนิดหน่อยก็โอเค ขอให้ได้ตั๋วก็พอ
    (ยอดเงินที่โอนไปคือ 25,300 บาท ค่ะ)

วันจันทร์ที่ 28 มกรา ตอนบ่ายๆ ก็โทรเข้าไปอีก
    เพราะไม่ทราบว่าเรื่องอย่างนี้มันจะเร็วช้าแค่ไหน
    พอถามไปว่ามีแววจะได้ไหม (คิดแง่ร้ายไว้ก่อน)
    เค้าก็พูดออกมาว่า "ต้องได้สิคะ "
    ก็เลยตอบไปว่า "งั้นจะรอคุณติดต่อมาละกันนะคะ"

แล้วก็ผ่านไปอีกหลายวัน จนทนไม่ไหว
    วันที่ 15 กุมภาพันธ์ ก็เลยโทรไปถามความคืบหน้า เค้าบอกว่า
    " นี่ก็คุยกับเซลล์ SQ ทุกวันเลย กำลังรอที่นึงอยู่ ถ้าเค้าไม่เอา
    จะเอาชื่อคุณใส่ให้เลย อย่าตกใจนะคะ ต้องรอนานนิดนึง..."
    ตอนนั้น ในใจอยากต่อว่า ว่าถึงยังไง ได้ไม่ได้ ทำไมไม่โรมาคุยบ้าง
    จิตใจของคนรอ มันเป็นยังไง ไม่เคยรู้เลยเหรอ..แต่ไม่ได้ว่าอะไรไปซักคำ ได้แต่ ค่ะๆๆ

มาถึงจุดที่ทนไม่ไหว เพราะ ไม่กี่วันก่อนหน้านี้ ก็พึ่งนึกออกว่า E-Ticket ตัวที่เค้าส่งมา มันมี Booking Ref. อยู่
    เลยลองเอาไปเช็คในเวบของ SQ ก็เช็คได้ว่า
    ชื่อดิฉัน Waitlisted ขาไป โดยติดไว้ 2 วัน คือ
    11 เมษา ของSQ และ 12 เมษา ของ JAL
    ส่วนขากลับนั้นได้ที่นั่งอยู่แล้ว

แต่เมื่อวันอังคาร (19 กุมภา) เข้าไปเช็คไม่ได้แล้ว
    พอเมื่อวาน (20 กุมภา) เลยโทรไปอีก ตอน 4 โมงเย็น
    ว่ามันเกิดอะไรขึ้น (ลึกๆหวังว่าจะเป็นข่าวดี)
    เค้าก็ได้แต่อบกว่า ค่ะๆ เดี๋ยวเช็คให้นะคะ แล้วจะโทรกลับค่ะ แล้วทำเสียงรีบๆ
    ตั้งใจว่าจะบ่นอะไรสักอย่าง ก็เลยพูดไม่ออก ได้แต่ ค่ะๆ แล้ววางหู

หลังจากนั้น ก็ไม่มีโทรเข้ามาเลย

เกือบ 1 เดือนแล้ว หลังจากที่ ทั้งโกรธ ทั้งเครียด ทั้งน้อยใจ (โชคชะตาตัวเอง) แล้วก็ปลง สลับกันไปมา
    ที่แน่ๆคือ ไม่มีกะใจจะวางแผนอะไรเลย
    ไม่มีอารมณ์เหมือนคนที่กำลังจะได้ไปเที่ยว ที่ๆใฝ่ฝันมานาน

และไม่เคยซักคำจะต่อว่าอะไรเค้าเลย แต่ทำไมไทรไปทุกที
    เหมือนกำลังขอความกรุณาเค้าอยู่ทุกทีเลย

ไม่คิดว่าเค้าจะโกงเงินนะคะ เพราะหลักฐานเรามีทุกอย่าง
    แต่กลัวไม่ได้ไปค่ะ ทำยังไงดีคะ

ยาวหน่อยนะคะ ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้ค่ะ

**แก้คำผิด และตัดคำค่ะ**

แก้ไขเมื่อ 21 ก.พ. 51 10:06:50

แก้ไขเมื่อ 21 ก.พ. 51 10:05:58

จากคุณ : salamanka - [ 21 ก.พ. 51 10:02:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom