Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าคุณเป็นเจ้าของรีสอร์ท โรงแรม ร้านอาหาร คุณอยากได้แขกต่างชาติหรือคนไทย

นักทอ่งเที่ยวต่างชาติและไทยต่างกันอย่างไรนอกเหนือจากเรื่องให้ทิป และอย่างนักทอ่งเที่ยวไทยนี่อยากบอกอะไรกับเจ้าของกิจการบ้าง และเหมือนกันถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการคุณอยากให้นักทอ่งเที่ยวชาวไทยอย่างเราๆปรับปรุงอย่างไร (แต่กรุณาอย่าบอกให้เราไปยอ้มผมแดง หุหุ) ทั้งนี้ก็เพื่อความสุนทรีย์ในการเดินทางทอ่งเที่ยวทั้งของผู้มาเยือนและเจ้าของบ้านน่ะค่ะ

ส่วนตัวเราเองมีประสบการณ์หลายครั้ง ครั้งหนึ่งไปเที่ยวหัวหินกับหลายคนจะไปนั่งที่โต๊ะในร้านอาหารริมหาดร้านนึงก็โดนเจ้าของร้านให้เด็กมาบอกว่านั่งไม่ได้เขากันที่ไว้ให้ฝรั่งอย่างเดียว....อุ๊บส์ อีกครั้งนึงเดินทางใกลมาจะหาที่พักใน กทม ญาติที่เอารถเก่าๆมารับขับผ่านโรงแรมหรูแห่งหนึ่งเราเลยนึกสนุกบอกให้ญาติขับเข้าไปเลยแล้วเราซึ่งแต่งตัวธรรมด๊าธรรมดา(เพราะติดดินสุดๆและเมืองไทยก็รอ้นสุดๆ)ก็ลงไปถามพนักงานสาวสวยที่ฟรอ้นเดสค์ว่า มีหอ้งว่างมั๊ยค่ะคือถามแบบสุภาพมากเลย คุณเธอเหลือบตาขึ้นมองนิดเดียวแล้วบอกแบบไม่ใส่ใจว่า จองไว้หรือเปล่าถ้าไม่จองก็เต็มแล้ว แล้วก็ไม่สนใจเราอีกต่อไป แล้วยังเรื่องแท็กซี่ ตุ๊กๆที่ไม่รับเพราะเราคนไทยอีก อยากบอกว่าเราก็คนไทยค่ะถึงไม่ได้แต่งตัวหรูหราหรือมีผมสีแดงแต่ก็พอจะมีเงินจ่าย อยากให้มีน้ำใจกับคนไทยดว้ยกันมั่งค่ะ มาแชร์ประสบการณ์หลายๆอย่างกันนะคะ โดยเฉพาะประสบการณดีๆมั่ง อยากฟังค่ะ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.พ. 51 09:03:23

แก้ไขเมื่อ 28 ก.พ. 51 08:56:27

จากคุณ : Fly away home - [ 28 ก.พ. 51 08:15:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom