Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

AIRASIA เอาอีกแล้ว ...... แสบจริง ๆ

จากประสบการณ์การขึ้นเครื่องบิน Low Cost Airline หลายครั้งหลายคราของผม Nokair และ 1-2-go ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร จนกระทั่งล่าสุดได้มีประสบการณ์ ขึ้น Airasia ได้เรื่องเลย

เหตุการณ์แรก ผมจองไฟล์ทเช้าสุด จาก BKK-CNX ปรากฎว่า ไปถึงเช็คอินช้าไป 5 นาที ปิดเคาน์เตอร์ไปแล้ว พนักงานที่รับก็บอกว่า กัปตันสั่งปิดแล้วทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้เรียกขึ้นเครื่อง ผมก็ถามว่าแล้วพอจะช่วยอะไรได้บ้าง เธอก็ตอบด้วยความรำคาญว่าซื้อใหม่เท่านั้น

ก็ไม่เป็นไรเพราะเราผิดเองครับ ไปสายเอง ยอมรับผิด แต่ด้วยน้ำเสียงที่ไม่เป็นมิตร ทำให้ผมหงุดหงิดนิดหน่อย ก็เลยประชดด้วยการไปซื้อตั๋วการบินไทย ที่เหลือแต่ Business Class หายหงุดหงิดเลยทีนี้

หลังจากนั้นผมก็ต้องเดินทางกลับด้วย Airasia ครับ คราวนี้ตอนเที่ยง ๆ ก็มี sms มาหาผมว่าเที่ยวบินที่จองไว้ delay ครับ เวลาเดิม 17.05 ครับ

"Urgent ThaiAirAsia flight FD3241 from Chiangmai To Bangkok on 15Mar08(today) Retime New dept 06.15 pm (18.15hrs). For more info pls contact 662-5159999."

เอาละครับผมเดือดร้อนแล้วทีนี้ เพราะมีธุระต่อที่ต้องรีบไปครับ ก็เลยโทรไปครับ ตามที่เขาบอกว่าเลื่อนไฟล์ทเร็วกว่านั้นได้ไหม ปรากฎว่า delay น้อยกว่า 2 ชม. เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ แล้วไฟล์ทที่เร็วกว่านั้นก็เป็น FD3235 เวลา 14:35 ซึ่งไปไม่ทันเช่นกัน

ผมก็พยายามเจรจาว่า ถ้ายังงั้นก็เปลี่ยนเป็นเครดิต หรือว่าเป็นวันอื่น เดือนอื่นได้ไหม เพราะผมต้องเดินทางบ่อยอยู่แล้ว ไม่ต้องคืนเงินก็ได้ ปรากฎว่าตำตอบมีอย่างเดียวคือทำอะไรไม่ได้ ถ้าไม่เดินทางตามเวลาใหม่ ก็ต้องทิ้งไป คืนได้แต่ภาษีสนามบิน 100 บาท

เอาละสิเกิดอารมณ์หงุดหงิดทันที เพราะไม่ใช่ความผิดผมนี่ ตอนผมไปสาย ผมรับผิดชอบเอง แต่เครื่องคุณดีเลย์ ผมต้องรับผิดชอบอีกเหรอ เลยต้องไปกับนกแอร์เที่ยว 17.00

ผมเลยต้องการโพสต์ว่า สายการบินนี้ ไม่รับผิดชอบอะไรเลย การช่วยเหลือลูกค้าก็ไม่มีเลย ก็เลยไม่รู้ว่าเป็นนโยบายเขารึเปล่าว่า เงินเข้ากระเป๋าแล้ว เอาออกไม่ได้

ล่าสุดทราบมาว่า ตั้งแต่วันที่ 2 เมษาเป็นต้นไป Airasia จะเก็บค่าธรรมเนียมโหลดกระเป๋าใต้เครื่อง ใบละ 50 บาท โดยไม่สนว่าน้ำหนักเกินรึเปล่า เพราะเขาเรียกเก็บค่าน้ำมันน้อยกว่าสายการบินอื่น

ได้ยินมาแล้วอึ้งครับ โหคิดได้ยังไงเนี่ย ผมบอกได้เลยว่าไม่มีใครอยากโหลดกระเป๋าหรอกถ้าไม่จำเป็น เพราะต้องเสียเวลารอกระเป๋า และเสี่ยงกับการเสียหายครับ

แต่เนื่องจากกฎของการท่าอากาศยานที่ไม่ให้นำของเหลวขึ้นเครื่องทำให้ต้องโหลดกระเป๋าครับ เพราะจะมีของพวก ครีมทั้งหลาย แชมพู โลชั่นที่ต้องพกพาและต้องโหลดไปครับ

ดั้งนั้นผมถือว่าเป็นมัดมือชกครับ แทนที่จะรวมค่าอะไรที่คุณอยากบวกไปเลยไม่ต้องเก็บต่างหากหรอก เสียความรู้สึกจริง ๆ

ผมเลยตั้งใจไว้ครับ ว่าถ้าไม่จำเป็นจะไม่ขึ้นแล้วครับ Airasia แสบจริง ๆ

Now Everyone Can fly but not with you Airasia.

แก้ไขเมื่อ 19 มี.ค. 51 12:30:13

แก้ไขเมื่อ 19 มี.ค. 51 12:28:01

จากคุณ : siamken - [ 19 มี.ค. 51 12:24:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom