Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Flight Review]...เกาะหางแดงไปเชียงใหม่...แล้วบินไกลสู่ลุ่มอิระวดีกับ "Air Mandalay"....

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน...

ผมเองเพิ่งจะผ่านทริปใหญ่มาเมื่อช่วงปลายกุมภา – ต้นมีนานี่เองครับ เป็นทริปที่ตัวเองหมายมั่นปั้นมือและวางแผนมาเป็นแรมปี สำหรับการไปตะลุยแผ่นดินลุ่มอิระวดี ณ ประเทศสหภาพเมียนมาร์ หรือที่คนไทยรู้จักกันดีในนามว่า “พม่า” ... ตามแผนของผม ต้องการที่จะไปตระเวนชมราชธานีโบราณที่สำคัญ ในส่วนใจกลางประเทศพม่า ได้แก่ นครมัณฑเลย์และเมืองใกล้เคียง เมืองพุกาม เมืองแปร จนไปจบสุดท้ายไหว้พระเจดีย์ชเวดากองอีกคราที่นครย่างกุ้ง ออกจะโลภมากไปหน่อย แต่ไปทั้งทีต้องไปให้คุ้ม แหะๆๆ

ดูไปดูมาท่าจะต้องไปกันหลายวันแน่ๆ ผมก็พยายามวางแผนให้ตรงกับช่วงวันหยุดยาวของตัวเอง (และต้องลางานเพิ่มอีกนิดนึง) มาสรุปที่ 11 วันเต็มอิ่ม เดินทางตั้งแต่วันที่ 28 กุมภา – 10 มีนานี่ล่ะครับ...วางแผนว่าจะบินเข้าทางเมืองมัณฑเลย์ แล้วค่อยเดินทางไล่ลงใต้มาเรื่อยๆ จนมาสุดที่เมืองย่างกุ้ง ดูออกจะแปลกแหวกแนวกว่าใครนะครับเนี่ย หุหุ

การเดินทางจากประเทศไทย บินตรงไปยังเมืองมัณฑเลย์ ใจกลางประเทศพม่านั้น มีตัวเลือกเพียงสายการบินเดียวครับ นั่นคือ “แอร์มัณฑเลย์” (Air Mandalay) ซึ่งมีเที่ยวบินระหว่างเชียงใหม่กับมัณฑเลย์ สัปดาห์ละเที่ยว เฉพาะวันพฤหัสเท่านั้น ก็เลยเป็นที่มาว่าเหตุใดผมต้องไปเริ่มต้น “ทริปพม่า 11 วัน” ที่เชียงใหม่นี่ล่ะครับ

มาดูกันหน่อยมั้ย ว่ากว่าจะไปถึงเมืองมัณฑเลย์ การเดินทางจะเป็นเช่นใดบ้าง...เชิญชมเลยครับ
    .......................................................................................

จากคุณ : NMkrung - [ 22 มี.ค. 51 01:19:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom