Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หยุดเถอะครับ

ถึงคุณผู้หนึ่ง
    คุณครับ สิ่งที่คุณพยายามจะดิสเครดิตคู่แข่งของคุณดูเหมือนเริ่มที่จะได้ผลแล้วนะครับ กับข่าวที่ออกสู่สายตามวลชนครั้งแล้วครั้งเล่า เมื่อแรกเริ่มเดิมทีข่าวที่สถานีโทรทัศน์ช่อง ... ออกนั้นบอกว่าเครื่องบินของสายการบิน...เกือบจะไปชนกับเครื่องบินของสายการบิน.... แล้วคุณผู้บริหารบางคนก็ออกมาแสดงตัวเป็นผู้บริหารที่ดีด้วยการให้ข่าวว่า "สายการบินผมไม่ได้เป็นผู้ให้ข่าวกับนักข่าว โดยนักข่าวนั้นไปสืบหามาเอง ซึ่งหามาได้อย่างไรนั้นผมก็ไม่รู้" ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่สายการบิน...กำลังปั่นป่วนอย่างมากทั้งดีเลย์ ยุบไฟลท์ cancle คุณเกรงว่าทางสายการบินของคุณจะสูญเสียผู้โดยสารส่วนหนึ่งของคุณไปให้กับสายการบินอีกแห่งหนึ่งหรือกระไรผมเองนั้นก็ไม่ทราบ แต่หลังจากนั้นอีกไม่นาน ไม่กี่วันต่อมาก็มีข่าวดังกล่าวเกิดขึ้น กับคำพูดที่ว่านักข่าวไปหาข่าวมาเองนั้นมันเป็นได้จริง แต่คงเป็นไปได้ยากครับ เพราะนักข่าวคงไม่สามารถตามกลิ่นไปเจอได้เองหรอกนะครับ ถ้าไม่มีคนไปชี้โพรงให้ ซึ่งตอนที่ข่าวออกมานั้นค่อนข้างจะห่างจากวันที่เกิดเหตุการณ์นานพอสมควร ถ้าเหตุการณ์เกิดเมื่อวานและวันต่อมาออกข่าวอันนี้อาจจะพอน่าเชื่อถืออยู่บ้าง
    และเมื่อเหตุการณ์นี้ได้ถึงมือของผู้บริหารรวมไปถึงผู้ใหญ่ในวงการหลาย ๆ คนเรื่องจึงจำเป็นต้องเงียบไป เพราะไม่สามารถทำอะไรต่อได้กลัวมวลชนจะรู้ถึงมูลเหตุของข่าว แต่แล้วก็ไม่รู้ว่าเพราะเหตุอันใด สื่อมวลชนถึงได้ยังคงนำเสนอข่าวนี้อย่างไม่รู้จักหยุดหย่อน ตัวผมเองก็ไม่ได้กล่าวโทษว่าจะมาจากใครบางคนหรือบางกลุ่มหรือบางสายการบิน100เปอร์เซ็นต์ แต่กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นผมลองพยายามคิดในมุมอื่น ในมูลเหตุอื่นแต่คิดอย่างไรก็คิดไม่ออกนอกเสียจากการดิสเครดิตซึ่งกันและกัน
    ผมว่าได้ผลนะครับกับการที่สื่อมวลชนเสนอข่าวบ่อย ๆ ผดส.ของสายการบินนี้จะได้หายไปและไปขึ้นสายการบินอื่น
    คำพูดที่เคยมีผู้ใหญ่ของทางบริษัทพูดว่า "แน่จริงแข่งกันที่เซอร์วิสสิ" ผมว่าคำพูดนี้คงไม่ใช่สายการบินที่ออกข่าวกระมังครับที่ต้องไปทบทวน ผมว่าสายการบิน....ควรจะไปถามตัวเองมากกว่า ว่าจุดยืนการดำเนินธุรกิจและการแข่งขันทางธุรกิจของสายการบิน........อยู่ตรงไหน และกับกลยุทธ์การตลาดของสายการบิน...ที่เคลื่อนไหวแต่ละทีสร้างความตื่นตัวให้กับสังคมได้เสมอ มาวันนี้ผมเชื่อแล้วครับว่ากลยุทธ์การตลาดของสายการบินนี้เยี่ยมจริง ๆ สร้างผลกระทบได้ในวงกว้างและสร้าง feed back ได้อย่างเห็นผล
    ในท้ายที่สุดผมคิดว่าการที่ทำแบบนี้จะมีแต่ดิสเครดิตซึ่งกันและกันไปตลอด ทำให้มีแต่เสียกับเสียเหมือนสาดน้ำใส่กันอย่างไรก็เปียกทั้งคู่ เพราะอย่างไรทั้งสองสายการบินก็ล้วนแล้วแต่ดำเนินธุรกิจประเภทเดียวกัน มีกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่อยู่ในfieldใกล้กัน ผมว่าน่าจะดำเนินธุรกิจอย่างตรงไปตรงมาจะดีกว่านะครับ เพราะอย่างไรเสียก็เป็นเหมือนเพื่อนร่วมวงการกัน อย่าทำร้ายความรู้สึกกันเลยดีกว่านะครับ

ป.ล.กระทู้นี้เป็นกระทู้ขอร้องนะครับ อาจมีข้อความบางส่วนที่ไปกระทบจิตใจที่sensitiveของแฟนพันธ์แท้บางคนบ้าง ก็ต้องขออภัยนะครับ หรือถ้าสมาชิกท่านใดเห็นว่ากระทู้นี้มีเนื้อหาไม่เหมาะสม ยอมรับไม่ได้จะแจ้งลบผมก็ยินดีครับ

จากคุณ : ผมขอเถอะครับ - [ 26 เม.ย. 51 21:58:36 A:124.121.178.24 X: TicketID:170374 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom