Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข่าวน่าสนใจสำหรับชาว BluePlanet ค้านกรมอุทยานฯปิด"เกาะเสม็ด"หวั่นกรุยทาง อพท.ยึดพื้นที่

http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9510000052826

ความเห็นของผม ขอ เท้าความเดิมก่อนนะครับ

ผมเคยไปเสม็ดมาครั้ง 1 ไม่ค่อยประทับใจเท่าไรครับ
    เป็นการเที่ยวทะเล คนเดียว ครั้งแรกของ เด็กหนุ่มคนหนึ่ง
    อ่าวอะไรจำไม่ได้ที่มีนักท่องเที่ยวเยอะๆ มีร้านบาร์เยอะๆ
    ใช่ อ่าวพร้าวหรือปล่าวมิทราบ ทรายดำมากๆ ผมสงสัยว่าเพราะรถ ATV มันไปเหยียบอะไรมา
    แล้วคนก็เอามาขับตรงหาด เท่ ไม่หยอก !
    ยิ่งบริเวณที่ทรายดำมากเท่าไร บริเวณนั้นทรายจะแข็งมากเท่านั้น
    และหมาเยอะยังกับทำฟาร์ม แถมมันลงไปเล่นน้ำดูก็แปลกดีเพราะมันน่าจะมีแต่คนเล่น
    ไม่แน่มันอาจจะเป็นมหาของนักท่องเที่ยวก็ได้5 5 5

ประมาณแดดตก ผมเดินเล่นบริชายหาด หมาสองตัวติดเก้งกัน !
    เป็นที่ตลกขบขันแก่ คนเดินผ่านไปมา ผมเองก็ตลกแอบยิ้มไปด้วย smile
    ไม่เท่านั้นผมมาเดินเล่นตอนกลางคืน น้ำทะเลมันก็ลง หมาก็มานั่งเบ่งอุจจาระ  
    ผมเริ่มเอะใจเอ้ เราคงคาดหวังกับเสม็ดมากเกินไป

เช้าวันต่อมาแดดแรงแต่มีลมผมมาเดินรับลมตอนเช้า
    หมาสองตัวติดเก้ง กันบริเวณชายหาด ไม่รู้คู่เดิมตั้งแต่เมื่อคืนปล่าว (ไม่กล้าถาม เดี๋ยวเจอหมากัดพร้อมกันที่เดียวสองปาก !)

ฝรั่งสองคนก็เดินมาเห็นเข้า ผมเดินสวนกับฝรั่งและมีหมาคู่นั้นอยู่กลาง ฝรั่งมองไปที่หมาคู่นั้นแล้วถามว่า " Are you funny ? "  
    ผมได้ยิน อดไม่ได้ แอบยิ้มเหมือนเดิม  smile แอบยิ้มเพราะผมไปคนเดียวจึงเรียกว่าแอบ  

น่าตลกไม่น้อย เสม็ดในฝัน  ถ้าพาสาวๆ หรือเพื่อนไป คงจะฮ่าๆๆๆน่าดู
    ไป 3 คืน 4 วัน เจอหมาติดเก้ง 2 ครั้ง หมาเล่นน้ำ 1 ครั้ง หาดทรายดำแล้วอะ งุงิๆ แต่ก็ยังมีหาดอื่นๆที่ไม่ดำนะครับ

ผมไม่ได้รังเกียจหมา แต่มันเยอะมากๆเลยครับที่ผมเห็น เหมือนกับไม่ได้คุมกันเลยอะครับ น่าจะช่วยๆกันคุมกำเนิดหน่อย
    อาจจะเพราะไม่รู้หมาใครเป็นของใครอีก ก็คงต้องช่วยๆกัน

ความสกปรก เท่าที่ผมเห็นมันต้องเริ่มปรับปรุงแล้วละครับคือเริ่มๆช่วยกันโดยเฉพาะบริเวณหาดดังกล่าว
    ถ้าต้องปิดเกาะ  แค่ 3 เดือน แล้วสะอาดขึ้นก็เหมาะสมแล้ว หรือไม่งั้น ก็ให้รัฐกำหนดมาเลยว่าให้เงินเท่าไร
    แล้วก็อาจจะให้ โรงแรมข่วยกันบริจาคเงินในราคาเท่าๆกัน (เท่าๆกันเพื่อไม่ให้ใครมาบอกว่าฉันบริจาคมากกว่า)
    ส่วนชาวบ้านก็กำหนดราคาอีกราคาหนึ่งให้บริจาคเท่าๆกัน
    เพื่อแสดงความรับผิดชอบกับเกาะเสม็ด ไม่รู้อันนี้เรียก CSR ได้ปล่าวนะครับ << เห็นว่ากำลังฮิต
    จุดไหนต้องสะอาด ตรงไหนต้องมีบำบัดน้ำเสีย ให้รัฐประชุมกับชาวบ้าน เจ้าเของโรงแรม

แล้วให้ชาวบ้าน เจ้าของโรงแรม ลูกจ้าง ช่วยกัน หรือจะเอางบไปจ้างคนนอกมาทำก็ยังได้ ถ้ากลัว หน่วยงานยึดพื้นที่
    ส่วนจะให้นักท่องเที่ยวมีส่วนร่วมผมลองคิดดูแล้วมันยาว อาจจะช้า และจุกจิกเกินไป
    คล้ายๆ รับอาสาสมัคร ต้องคิดวางแผนอีกเยอะ คนที่มาก็อาจจะไม่เต็มที่เพราะถือว่าอาสามา
    ถ้าคนบนเกาะจ้างทีมงานทำความสะอาด มาทำเลยจะง่าย เร็ว เพราะเค้ามืออาชืพ
    และผมคิดว่าหลายๆที่ก็น่าจะให้มีแผนทำความสะอาดกันแบบนี้ copyright

ใครเห็นอย่างไรบ้างครับ man

จากคุณ : fete - [ 6 พ.ค. 51 23:33:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom