Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Belgrave Hotel (เที่ยวไม่ง้อทัวร์ลอนดอน) อย่าได้เจอะได้เจอกันอีกเลย

เพิ่งกลับมาจากลอนดอนเมื่อวานนี้เอง อยากจะเล่าประสบการณ์น่าเบือหน่ายให้ฟังกัน  พอดี
    ไปพักที่โรงแรม belgrave ที่ถูกแนะนำไว้ในหนังสือเที่ยวไม่ง้อทัวร์ลอนดอน ก่อนอื่นต้อง
    ออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้มาต่อว่าหรือ discredit เจ้าของหนังสือนะครับ เพราะหนังสือเค้าดี
    จริงละเอียดมาก ขนาดผมไปลอนดอนหลายครั้งแล้วยังต้องพกไปให้อุ่นใจ เรื่องที่ว่าเกี่ยวกับ
    โรงแรมที่แนะนำในหนังสือเท่านั้น และก็ไม่มีรูปให้ดูครับเพราะไม่ได้ตั้งใจมาโพส แต่แอบ
    เคืองตอนกลับนี่แหละ

วันแรกที่ไปถึงต้องบอกว่าทำเลดี เพราะเดิน 5-10 นาทีจากสถานี Victoria เท่านั้น ตอน
    เช็คอินนี่พนักงานก็ดูแลดีแต่ต้องจ่ายตังค์ก่อนนะครับ ไม่ใช่จ่ายเมื่อไรก็ได้อย่างในหนังสือ ซึ่ง
    เค้าเขียนไว้ชัดเจนครับว่า ไม่มีการคืนเงินไม่ว่ากรณีใดๆ  โอเคครับอาจจะโดนโกงมาก่อน
    ก็ต้องมีมาตรการบ้าง ห้องก็ไม่ได้ขอดูก่อนก็ไม่ว่าอะไรเพราะจองมาแล้วยังไงก็ต้องอยู่ อันนี้
    ทำใจครับ  เลยเอาของไปเก็บ ห้องนั้นสภาพใช้ได้แต่บอกได้ทันทีว่าเก่า เพราะกำแพงมันเป็น
    คราบดำๆตรงมุมห้อง กระเบื้องพื้นห้องน้ำก็หลุด ใต้เตียงก็ฝุ่นเยอะแต่ไม่รุนแรงครับ เพราะ
    ผมแพ้ฝุ่นแต่ยังอยู่ได้ไม่จาม แต่ผ้าห่มเด่ะมีจุดเป็นดวงสีดำเขียวๆอ่ะผมเลยต้องเขี่ยไปไว้ปลาย
    เท้าไม่กล่าห่มกลัวราเข้าจมูกเลยเอาผ้าเช็ดตัวมาห่มแทน ผ้าเช็ดตัวก็ทำใจเพราะเก่าตามสภาพ

เพิ่งมาจากสนามบินเหนื่อยครับอยากนั่งพัก ทิ้งก้นลงบนเตียงทันทีกะว่านุ่มแน่ๆ ที่ไหนได้ ...
    ไม่ใช่แข็งครับ แต่มันแทบไม่มีฟูกเลยน่ะสิ คลำดูเจอสปริงเป็นวงทั่วเตียงเลย ยังกะเอาสปริง
    มาห่อไว้ หมอนอีกอย่างบอกได้เลยว่าแบนที่สุดในชีวิตที่เคยนอนมา (เว่อร์ไปมั้ยเนี่ย) ก็มัน
    หนาประมาณสองข้อนิ้วก้อยนี่นา ตอนยังไม่นอนนะ แต่ยังดีกว่านอนเจอสปริง ตอนกลางคืน
    สะดุ้งตื่นเพราะสปริงกดสีข้างครับ...ขำตัวเองจริงๆ แต่ยังไม่ว่าอะไรเพราะอยากประหยัดนี่
    หว่าแค่นี้ไม่ใช่ปัญหา หน้าต่างห้องที่ผมนอนมันล็อคไม่ได้ด้วยครับ ใจก็กลัวว่าของจะหาย
    เพราะอยู่แค่ชั้นสอง แต่ก็พกของมีค่าติดตัวตลอดเลยช่างมันไม่ได้หนักอะไร

อ้อ ห้องน้ำรวมมีห้องเดียวต่อตึก (เท่าที่เห็นนะ) แต่มันมีหน้าต่างเป็นกระจกที่ทำมัวบานโตๆ
    ถ้าผู้หญิงมาอาบน้ำคงเสียวสันหลังเล็กน้อย เพราะเวลากลางคืนข้างนอกมืดแล้วเปิดไฟข้างใน
    มันจะเห็นเป็นเงาขึ้นมาน่ะสิ ผมไม่กลัวครับ อยากโชว์ .. อิอิ     อ่านมาตรงนี้บางคนอาจมอง
    ว่าก็นอนโรงแรมราคาถูกจะเอาอะไรนักหนา ครับมันก็ยังไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมครับแต่
    ตัวเองมีโอกาสแบ็คแพ็คไปหลายที่ครับ ทั้งฮ่องกง สิงคโปร์ ออสเตรเลีย ฝรั่งเศส อิตาลี สก็อต
    แลนด์ หรือในอังกฤษ (ลอนดอน) ก็ตาม ไม่ใช่ที่นี่เลวร้ายนะ แต่ดีน้อยสุดที่เคยเจอเท่านั้นเอง

กลับมาต่อครับ นอกจากนี้ผมก็กะว่าตื่นมาจะมากินอาหารอังกฤษต้นตำหรับครับ ปรากฏว่า
    ไม่เหมือนในหนังสือแฮะ มันกลายเป็นซีเรียลกับนม กาแฟ แล้วก็ขนมปังคนละสองแผ่นกับ
    เนยและแยมเหมือนโฮสเทลทั่วไป แต่ไม่ว่ากันครับนโยบายมันเปลี่ยนกันได้ เค้าอาจทำแล้ว
    ไม่คุ้มทุน  มีวันนึงกินอาหารเช้าอยู่มีคนไทยมาขอน้ำร้อนเติมบะหมี่ถ้วย แต่เผอิญมาตอนหมดเวลา
    เสริฟพอดี พี่แกทำหน้าเหนื่อยหน่ายชี้ไปที่นาฬิกาบอกว่ามันเลยเวลาแล้วนะ ไม่เป็นไรชั้นใจดีจะ
    เอามาให้ (อันนี้เดาเองจากท่าทาง) อันนี้จะว่าเค้าก็ไม่ได้ก็มาช้าเองนี่เนอะ

ผมอยู่ทั้งหมดสามคืน มาเจ็บใจเอาวันสุดท้ายนี่แหละ ผมลงมาเช็คเอ้าท์ก่อนเวลาครึ่งชั่วโมง
    (สิบโมง) แล้วกะว่าจะออกไปเที่ยวต่อ มาถึงเคาเตอร์มีผู้ชายคนนึงดูเด็กหน่อยนั่งคุยโทรศัพท์
    เล่นอยู่ ทั้งๆที่เห็นผมก็ไม่ได้ทำท่าสนใจ ผมก็รอประมาณสองนาทีจนคุยเสร็จ ผมเลยส่งกุญแจ
    ให้
    พนักงาน: ... เงียบ
    ผม: เสร็จแล้วเหรอ
    พนักงาน: เรียบร้อยแล้ว แล้วก็ก้มหน้าเล่นคอมพ์
    ผม: ขอฝากกระเป๋าได้มั้ย??
    พนังงาน: เงยหน้าจากคอมพ์ .. แล้วพูดว่า full, you have to come earlier แล้วเล่นคอมพ์ต่อ
    ผม: แล้วจะเอาไว้ไหนได้บ้าง
    พนักงาน: เงยหน้าจากคอมพ์ .. แล้วพูดว่า train station แล้วเล่นคอมพ์ต่อ
    ผม: ผมมองหน้าเพื่อน แล้วกลับมาถามพนักงานว่าฝากวางไว้แถวนี้ได้ไหม ตรงไหนก็ได้....
    (คือมันเป็นแบ็คแพ็คใบนึงกับกระเป๋าลากใบเล็กเท่านั้นเองไม่เกะกะ เพราะกระเป๋าอีกสองใบผมกะเพื่อนหอบไปได้)
    พนักงาน: ผมพูดไม่ทันจบ พนักงานเงยหน้าจากคอมพ์ .. แล้วพูดว่า no แล้วเล่นคอมพ์ต่อ
    ผม: อึ้งแล้วมองพนักงานอยู่สักพัก
    พนักงาน: ไม่เงยหน้าจากคอมพ์ แล้วครับ ประมาณว่าไม่มีใครอยู่ตรงนั้น และไม่แยแส
    ผม: ระเห็จออกมาสิครับ

ผมงี้อึ้งไปเลย ตอนนั้นมันให้ความรู้สึกว่าผมไปขอร้องมันอ่ะ ลูกค้านะเนี่ยเช็คเอาท์แล้วก็ย้าย
    ก้นของแกไปซะงั้นเหรอ โรงแรมนี้มีสามตึกครับห้องเก็บของจะไม่มีเผื่อเลยเหรอ หรืออย่าง
    น้อยน้ำใจไม่มีเลยเหรอ ไม่มีคำว่า sorry หลุดออกมาครับ มีแต่ว่ามาช้าเองช่วยไม่ได้ แล้วผม
    ออกวันเสาร์นะ ปกติมีแต่ลูกค้าเช็คอินช่วงสุดสัปดาห์ อย่างน้อยถ้าเค้าใส่ใจลูกค้าจริง ที่แค่นิด
    เดียวทำไมจะมีไม่มี  สุดท้ายผมต้องเอากระเป๋าไปฝากที่สถานีรถไฟ ซึ่งมันใบละ 6.5 ปอนด์
    นะครับ ถ้าจะฝากมันหมดสู้อยู่โรงแรมที่มันแพงหน่อยแล้วมีที่รับฝากกระเป๋าเพียงพอไม่ดี
    เหรอ  ผมเลยต้องถ่ายของหนักๆใส่กระเป๋าใบเดียวแล้วเอาของเบามาถือ  ซึ่งถ้าใครไป
    ลอนดอนมาจะรู้ว่ามันวุ่นวายขนาดไหนขึ้นลงรถแต่ละทีเดินตัวเปล่าก็เบียดกันอยู่แล้ว ผมเลย
    กระเตงกระเป๋าใบนึง เพื่อนผมลากไปใบนึง  จากเหตุการณ์ที่เจอและเหตุผลนานับประการณ์
    ผมกับเพื่อนเห็นตรงกันแล้วว่า Belgrave Hotel ชาตินี้อย่าได้เจอะได้เจอกันอีกเลย

อย่างที่บอกครับเรื่องที่เล่าให้ฟังเป็นเพียงประสบการณ์หนึ่งของผมกับเพื่อนครับ ในขณะที่
    บางคนรวมถึงคุณ J.Bluewater (ผู้เขียนหนังสือเที่ยวไม่ง้อทัวร์ลอนดอน) นั้นเจอ
    ประสบการณ์ดีๆ จากโรงแรมนี้  กระทู้นี้จึงเป็นข้อมูลให้ใครที่กำลังจะไปพักหรือคิดจะไปได้
    เอาไปเป็นข้อมูลครับ

จากคุณ : oKui - [ 11 พ.ค. 51 23:06:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom