Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ท่องเที่ยว(มาเกือบ)ทั่วไทย...แต่นานแค่ไหนแล้วที่คุณไม่ได้กลับบ้าน

ถามผม...
    ....ผมก็จะบอกว่าผมไม่ได้กลับบ้านเลยเป็นเวลา
    ........เกือบหกปี  ตั้งแต่มาทำงานที่กรุงเทพ
     เหตุผลที่ผมมักตอบพ่อกับแม่บ่อยๆ เวลาแกถาม
    คือ "ไม่มีเวลาเลยแม่  ช่วงนี้งานเยอะ รีบทำงานเก็บเงินตั้งแต่ตอนมีแรง"
      มันก็จริงเพราะผมทำงานเรียกได้ว่า ตัวเป็นเกลียว
    ได้เงินมาส่งให้แม่ ได้มาส่งให้แม่
      คิดเสมอว่า แกคงจะดีใจที่ได้เงินเยอะๆ

จนอาทิตย์ที่แล้ว ผมมีเหตุให้ต้องกลับบ้าน
    เนื่องจากต้องทำธุระเกี่ยวกับที่ดิน
     การลางานนั้นยากเย็นเข็ญใจ
     เดี๋ยวทำโน่น เดี๋ยวยื่นนี่ รอพิจารณา
     ทั้งที่ถ้าถึงเวลาคอขาดบาดตายจริงๆ
    ให้ผมเลือก  ผมก็จะเลือกครอบครัวของผมสิ
      แต่ก็เอาเหอะ ไหนๆก็ลาได้แล้ว
     ผมแพคเสื้อผ้า ไปไม่กี่ชุดเพราะไปแค่สองคืน
    ใจคิดตลอดว่า อยากกลับมา กรุงเทพเร็วๆ
     ไม่อยากกลับบ้านเลย
      แม่โทรมาย้ำหลายรอบมาก
    ด้วยที่ว่าแกคงอยากเห็นหน้าเราเต็มแก่
     หายไปหกปี ลูกชั้นจะหน้าตาเปลี่ยนไปแค่ไหน
     ชั้นนึกหน้าลูกไม่ออกแล้วหล่ะพ่อเมิง

เห็นหลายคนสงสัยว่าทำไม หกปีไม่กลับบ้านเลย
    ใจดำ  จริงๆแล้ว ผมมาเรียนที่ กทม สี่ปีครับ
    แต่สี่ปีนั้นก็เจอพ่อแม่ตลอด แต่ไม่ใช่ที่บ้านเกิดนะ
    บางทีมาเจอที่หาดใหญ่ มาเจอ ที่สงขลา หรือมาพักที่ กทม บ้างสมัยเรียน
    เหตุผลนึงที่ไม่ได้กลับไปบ้านเพราะต้องทำงานหาเงินเรียนเองด้วย
     แต่ไม่เคยได้กลับไปบ้านเลย
    จนจบทำงานอีกสองปี สองปีนี้ไม่ได้กลับเลยจริงๆ
    เหตุผล(ข้ออ้าง)ด้านบน
     แต่หลังจากนี้สัญญาแล้วว่าจะกลับตอนทำบุญเดือนสิบ
    นี่ก็กะจะยื่นใบลาล่วงหน้าไว้เลย
      อีกสามเดือนเจอกันนะ
     เดี๋ยวจะเอารูปเทศกาลเดือนสิบมาอวดอีกนะครับ

และแล้วผมก็จำต้องจากรูปซ้ายมือที่แส้นนนจะศิวิลัย
     เพื่อไปที่รูปขวามือ ที่ดูยังไง๊ ยังไงก็ป่าดงดิบ

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 51 11:17:02

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 51 11:02:04

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 51 11:00:43

จากคุณ : airbusboy - [ 14 พ.ค. 51 12:53:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom