Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เจอแบบนี้ ก้อเซ็งแย่น่ะสิคะ – Freewalker Hongkong T___T

มีแผนว่าจะไปเที่ยวฮ่องกงช่วงวันที่ 16-20 กค นี้ค่ะ ก็ได้เตรียมตัวทั้ง
    - ตั๋วเครื่องบิน
    - ที่พักมาเก๊า
    - ที่พักเซินเจิ้น
    - ส่วนที่พักฮ่องกง 3 คืน ก็ยังลังเลว่าจะพักที่ไหนดี ได้แต่หาข้อมูลใน BP, hflight และอื่น ๆ

สรุปแล้วช่วงปลายเดือน มีค จึงได้ข้อสรุปที่ว่าเราจะพักที่ Freewalker Guesthouse เนื่องจากเห็นใน review บ้างก็บอกว่าเจ้าของเป็นคนไทย อัธยาศัยดี น่าจะคุยง่าย

แต่ก็จะมีบางกระทู้ ที่แจ้งปัญหาและเตือนเกี่ยวกับเรื่องโดนย้ายห้องบ้าง โดน cancel ห้องบ้าง โดนรื้อของและย้ายห้องโดยไม่แจ้งบ้าง

ทำให้อาการหวั่น ๆ ใจเริ่มมีขึ้นมา

แต่คิด ๆ แล้ว เราคงจะไม่ดวงซวยขนาดนั้นม้างงงง ...จึงได้จองค่ะ ส่งเมล์ confirm และโทรจองอีกครั้ง
    จากนั้นในเมล์จากพี่แอนเจ้าของแจ้งกลับมาว่าให้โอนเงิน confirm ค่ะ ภายในสิ้นเดือน มีค. เพราะว่าช่วง กค ห้องจะเต็มเร็วมาก

Meemi เลยไม่รอช้าค่ะ วันที่ 28 มีค ไปโอนเงินผ่านธนาคารกรุงเทพ จำนวน 2,000 บาท เป็นค่ามัดจำห้องจำนวน 2 ห้อง พร้อมกับโทร confirm และได้รับเมล์ confirm จากพี่แอน

จากนั้นผ่านไป 2 เดือน จน ณ วันที่ 02 June 08

Meemi โทรไปเพื่อ confirm กับพื่แอนเจ้าของอีกครั้ง เพราะจะถามเรื่องเบอร์ห้องที่ได้รับ เนื่องจากเห็น review ใน BP แจ้งว่าพี่เค้าจะแจ้งเบอร์ห้องให้สำหรับคนที่จองไว้

และแล้ว.... คำตอบที่ไม่อยากได้ยินก้อเกิดขึ้นในทันที

Freewalker: เข้าพักวันไหนคะ ชื่ออะไรคะ
    Meemi: วันที่ 16 Jul จำนวน 3 คืน 2 ห้องค่ะ ชื่อ Meemi
    Freewalker: ชื่อ Meemi เหรอคะ ไม่เห็นมีหนิคะ จองไว้วันไหน ไม่เห็นมีบันทึกในตารางเลย
    Meemi: (อ้าว.. ซวยแล้ว -_-‘)  พี่แอน confirm แล้วหนิคะ ในเมล์ เพราะ meemi แจ้ง confirm และส่ง slip ใบโอนเงินไปให้ 2,000 บาท เมื่อวันที่ 28 มีค แล้วค่ะ
    Freewalker: อะไรกันเนี่ย ไม่เห็นมีเลย วันนั้นห้องเต็มแล้วด้วย เพราะวันที่ 17 เป็นวันหยุด และเป็นช่วง Sale ด้วย
    Meemi: พี่.. แล้วให้นู๋ทำงัย
    Freewalker: ส่งเมล์ confirm พร้อม slip ให้พี่ดูหน่อยซิ เด๋วพี่ดูห้องให้
    Meemi: ได้ค่ะ เด๋วจะ fwd ให้

--- ผ่านไป 10 นาที โทรไปอีกครั้ง –

Meemi: พี่แอนคะ Meemi นะคะ ส่งเมล์ให้แล้วได้รับมั๊ยคะ
    Freewalker: ได้รับแล้วค่ะ ห้องเตียงคู่ 2 ห้อง รู้สึกจะเต็ม เป็นห้องเตียง 2 ชั้นได้มั๊ย
    Meemi: พี่คะ พวกนู๋ 4 คนไปฮันนีมูน เที่ยวกันนะคะ แล้วพี่อีก 2 คนเป็นสามีภรรยากัน เลยอยากได้ห้องแยกค่ะ
    Freewalker: (เงียบไปสักพัก) งั้นเอาห้อง Room#1 และ Room#2 ไปละกันนะ แต่ว่าเป็นห้องเตียงใหญ่ 1 เตียง ส่วนอีกห้องหนึ่งเป็นห้อง 2 เตียง
    Meemi: ไม่มีเตียงใหญ่ทั้ง 2 ห้องเหรอคะ เพราะจองไว้นานแล้ว และ confirm ไว้นานแล้วด้วย
    Freewalker: ไม่มีหรอกน้อง เหลือแค่ 2 ห้องนี่แหล่ะ พี่ไม่รับปาก เพราะช่วงนั้นห้องไม่ว่าง นี่เห็นว่าน้องมีใบโอนเงินเลยหาห้องให้นะ
    Meemi: (สรุปผิดที่เราเหรอเนี่ย -_-‘) ok ค่ะ งั้นฝากพี่แอนเช็คให้ด้วยละกัน ถ้ามีห้อง double เตียงใหญ่ 2 ห้อง ขอตามนั้นนะคะ
    Freewalker: ค่ะ พี่ไม่รับปากนะ ตอนนี้พี่ติดส่งลูกค้ากลับข้างล่าง
    Meemi: งั้นแค่นี้นะคะ ขอบคุณค่ะ

T___T เฮ้อออ เจอแบบนี้ทำงัยดีคะ ด้วยความที่ว่าเราก็เป็นคนง่าย ๆ ไม่อยากให้มีปัญหา ไม่อยากเที่ยวแบบหมดสนุก แต่กลับต้องมาเจอเรื่องแบบนี้ก่อนเดินทาง และถ้าไปถึงนู่นแล้วจะเจอปัญหามั๊ย ไหนจะเรื่องย้ายห้อง ไหนจะเรื่องย้ายของ ไหนจะเรื่อง cancel ห้อง และอีกหลาย ๆ  เรื่อง ไม่อยากคิดก่อนล่วงหน้าเลยค่ะ กลัวหมดสนุก

เรื่องที่เล่ามาทั้งหมดนี้ อยากรู้จังเลยว่าจะมีใครเล่าให้พี่เค้าฟังมั๊ยนะ อุตส่าห์มีชื่อเสียงมากในเมืองไทยเกี่ยวกับ guesthouse ในฮ่องกง และถ้าทำให้ลูกค้าไม่ประทับใจแบบนี้อยู่บ่อย ๆ จะทำให้เสียลูกค้าในระยะยาวไปรึป่าว และพี่เค้าจะยินดีรับฟังปัญหาและนำไปปรับปรุงการให้บริการลูกค้ามั๊ย

ยังไงแล้วกลางเดือน กค.นี้ คงจะมีเรื่องเกี่ยวกับ guesthouse แห่งนี้มาให้เพื่อน ๆ ชาว BP ได้รับทราบกันอีกค่ะ ช่วยลุ้นไปกับ Meemi ด้วยนะคะ ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า ตื่นเต้นจิง ๆ

จากคุณ : MeeMi - [ 2 มิ.ย. 51 17:24:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom