Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รวมภาพส่งมอบสิ่งของ "ชุดนักเรียนซักชุด...สมุดซักโหล" ณ ร.ร.บ้านแม่ลามา ต.สบเมย อ.สบเมย จ.แม่ฮ่องสอน ๗-๘ มิ.ย.๕๑ วันฟนฉ่ำ

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตตั้งชื่อโครงการว่า...

โครงการ "ดินสอดำ"

ขอชุดนักเรียนซักชุด...สมุดซักโหล...เทอม ๑

กลับมาจากการส่งมอบสิ่งของให้เด็ก ๆ ที่โรงเรียนบ้านแม่ลามาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ   สิ่งของที่นำไปมอบให้ประกอบด้วยสมุด ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด ชุดนักเรียน อุปกรณ์กีฬา   ซึ่งเพื่อน ๆ ในพันทิปเป็นผู้ร่วมบริจาคเป็นจำนวนมากครับ   ในการมอบสิ่งของครั้งนี้ผมได้มอบแก่คุณครูแบบง่าย ๆ ไม่มีพิธีมากมายครับยกไปวางมอบไว้แก่ครูเพื่อแยกแจกเด็ก ๆ ตามความเหมาะสมอีกครั้งหนึ่ง   โดยในส่วนของเพื่อนร่วมทริปชาว ตปท. นั้นก็ได้เตรียมสิ่งของไปมอบกับเด็กแต่ละคนในส่วนหนึ่งด้วย   เด็ก ๆ ดีใจกันมากครับที่ได้รับสิ่งของไม่ว่าจะเป็นของเล่นหรือขนมที่ได้เตรียมขึ้นไปด้วย   ส่วนอุปกรณ์การเรียนและชุดนักเรียนนั้นได้ให้ครูเก็บไว้เป็นกองกลางเพื่อมอบให้แก่เด็ก ๆ ในวันข้างหน้าต่อไป

เส้นทางที่ขึ้นในช่วงต้นสบาย ๆ ครับแต่จะไปหนักในช่วง ๑๐ กม. สุดท้ายที่ฝนลงตลอดเป็นเส้นทางดินโคลน (ดินหนังหมู) ขึ้น-ลงเขาเป็นส่วนมาก   ในช่วงนี้ใช้เวลาไปราว ๆ ๒ ชั่วโมงได้ครับผู้ร่วมทริปค่อนข้างจะลุ้นกันระทึก  

ทางผมและคุณครูต้องขอขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทั้งหลายที่ร่วมกันมอบโอกาสที่ดี ๆ ให้แก่เด็ก ๆ    เพื่อให้เด็ก ๆ ได้มีการเรียนการศึกษาที่เหมาะสมกับตัวเค้าเองครับ  

เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงวิถีการดำเนินชีวิตของเด็ก ๆ เหล่านี้ได้   แต่...เราสามารถมอบบางสิ่งเพื่อให้เด็ก ๆ เหล่านี้นำไปต่อยอดในการพัฒนาตัวเองเพื่อพัฒนาชุมชนของเค้าได้ต่อไปครับ

อนึ่งการมอบสิ่งของในครั้งนี้กระผมต้องขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านในที่นี้เป็นอย่างสูงครับ   ที่ได้ร่วมกันส่งมอบสิ่งของมาเป็นจำนวนมากหากเรี่ยวแรงยังมีก็จะทำให้ได้ทุก ๆ เปิดเทอมครับ  

และขอขอบคุณ บริษัทนครชัยแอร์ มา ณ ที่นี้ที่ให้การสนับสนุนในการจัดส่งสิ่งของมาถึงเชียงใหม่โดยไม่คิดมูลค่า

นายพวงแสด...

ปล ๑.หากเพื่อน ๆ ต้องการแนะนำ ติเตียน ประการได้รบกวนแจ้งได้ครับเพื่อเป็นการปรับปรุงในการมอบสิ่งของแก่เด็ก ๆ ในทริปหน้าต่อไปครับ

ปล ๒.หากเพื่อน ๆ เห็นว่าโครงการนี้พอจะมีประโยชน์ผมจะพยายามทำให้ได้ทุก ๆ เปิดเทอมครับ  โดยเทอมหน้าในราวเดือน ต.ค. นั้นเข้าช่วงปลายฝนต้นหนาวพอดี   อากาศทางเหนือกำลังเย็นสบายธรรมชาติกำลังสวยงามเพื่อน ๆ ท่านใดที่มีรถ 4WD สามารถร่วมเดินทางไปในทริปนี้ได้เลยครับ  

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 51 15:32:25

จากคุณ : พวงแสด... - [ 9 มิ.ย. 51 10:14:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom