Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

--- "ปาย คน เดียว" ขอคำแนะนำด้วยครับ ---

คือผมวางแผนจะไปเที่ยวปายครับ
    ไปโดยไม่รู้อะไรเลย

ช่วงวันหยุดยาว 17-20 ก.ค. น่ะครับ
    ไปคนเดียว ไม่เรื่องมากครับ

เคยไปเชียงใหม่อยู่ 2 ครั้ง
    ครั้งแรก ก็เด็กมาก จำอะไรไม่ค่อยได้
    ครั้งที่ 2 ก็ไปกับเพื่อน พักบ้านเพื่อน (แม่ริม)

แผนการเดินทาง
    จาก หมอชิต ช่วงค่ำ ๆ ของวันพุธที่ 16 ก.ค. นั่งรถทัวร์ (10 ชั่วโมง)
    ถึง เชียงใหม่ พฤหัสเช้า 17 ก.ค. เดินทางไปปาย (6 ชั่วโมง T-T)
    ค้างคืนที่ปาย 2 คืน (17-18 ก.ค.)
    เสาร์เช้า(หรือเที่ยง) 19 ก.ค. เดินทางกลับเชียงใหม่
    ค้างคืนที่เชียงใหม่ 1 คืน (19 ก.ค.)
    สาย ๆ วันอาทิตย์ที่ 20 ก.ค. กลับกทม.

แต่ว่าไม่รู้อะไรเลยทั้งเรื่อง เดินทาง หรือ ที่พัก

เลยมีคำถามจะมาถามน่ะครับ

คำถามนะครับ

1. รถไปปายจากเชียงใหม่
    ผมเจอข้อมูลบอกว่า
    "มีรถโดยสารประจำทางทั้งธรรมดาและปรับอากาศ วิ่งบริการ คือ สายเชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน (ทางหลวงหมายเลข 107 และ 1095)มีบริการวันละหลายเที่ยว ตั้งแต่เวลา 07.00-12.30 น. ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ 6 ชั่วโมงรายละเอียดติดต่อ บริษัท เปรมประชาขนส่ง จำกัด โทร. 0 5361 1318"

- รถนี่ซื้อตั๋วและขึ้นที่อาเขต เชียงใหม่ ได้เลยหรือปล่าวครับ
    - ค่าตั๋วประมาณเท่าไหร่ครับ
    - รถลงตรงที่ปาย (บริเวณที่นักท่องเที่ยวไปกัน ผมเองก็ไม่รู้ว่าตรงไหน -_-'a) เลยหรือป่าวครับ หรือว่าเป็นอำเภอปาย แล้วต้องต่อรถไปอีกที

2. ถึงปายแล้วก็หาที่พัก
    ที่พักครับ รู้ว่าคงต้องหาข้อมูลเอง แต่อยากได้ Recommended จากผู้ที่เคยไปมาแล้วครับ ว่าที่ไหนดีบ้าง ขอราคาไม่แพงมากนะครับ มีปลั๊กไฟให้ชาร์ทแบทกล้อง หมอน ผ้าห่ม ก็พอใจแล้วครับ

3. อยู่ตั้ง 2 วันหามอเตอร์ไซต์เช่าดีกว่า
    เรื่องเช่ามอเตอร์ไซต์ผมหาข้อมูลมาเขาบอกว่าอยู่ที่ 80-150 บาท/วัน แล้วแต่รุ่น ผมสงสัยว่าต้องเป็นเช่าแล้วคืนวันต่อวัน หรือ เอาไปไว้ที่ที่พักได้เลยครับ 2 วัน หลักฐานต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้างครับ ต้องมีค่ามัดจำไหมครับ ถ้ามัดจำจะต้อง มัดจำเท่าไหร่ครับ

4. ATM
    ใจจริงก็ไม่อยากพกเงินสดติดตัวมากนักน่ะครับ ไม่ทราบว่าที่ปายมีตู้ ATM หรือปล่าวครับ หรือมีร้านที่รับบัตรเครดิตไปไหมครับ พอไม่รู้ค่าครองชีพก็เตรียมเงินไปไม่ค่อยถูกน่ะครับ

5. มีไรให้ทำบ้างครับ
    พูดตรงๆ ไม่รู้หรอกว่าอยู่ 2 วันจะทำอะไร ผมแค่หวังจะไปถ่ายรูป พอดีถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกด้วยครับ ใครที่เคยไปมี กิจกรรมอะไรแนะนำบ้างครับ ดูจากช่วงวันแล้ว ฝนน่าจะตกบ่อย แต่มันคงมีหยุดให้ออกไปเที่ยวบ้างล่ะ(วะ) ฟ้าฝนคงไม่ใจร้ายกับผมขนาดนั้นมั้ง รบกวนแนะนำกิจกรรมให้ด้วยครับผม ^_^

6. กลับมาเชียงใหม่
    ผมกะว่าจะไปพักที่ ท่าแพอินน์ เห็นหลาย ๆ คนแนะนำมา มีใครแนะนำที่อื่นอีกไหมครับ

ต้องขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับผม ^_^

จากคุณ : inoom - [ 16 มิ.ย. 51 11:45:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom