Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขออนุญาตพูดเบาๆ ถึง...คุณค่ะ... ภาคพื้นดิน นี้ดนึงนะคะ

จริงๆแล้วเหมือนหาที่บ่นกลางอากาศ หรืออยากที่จะเปรยความในใจออกมาซักนิด

คือ...แอบเศร้าค่ะ...

เมื่อวานนี้ได้มีโอกาสไปเจอลูกเพื่อนคุณพ่อ ซึ่งเธอไม่ชอบดูแลการแต่งตัวเอาเสียเลย เกงกีฬา เสือ้แจ็คเก็ต ผมไม่สนสี แต่เธอเป็นหญิงเก่งมากมาย คือเป็น Producer สถานีโทรทัศน์ที่อินโด ทางยุโรปเชิญเธอมาเพื่อเป็น trainer ให้กับวงการ Media จัดขึ้นในบ้านเราค่ะ (พี่สาวคนนี้เป็นอินโดนีเชี่ยนนะคะ) และเธอก็เดินทางกลับโดยสายการบินแห่งชาติของพี่เค้าเอง

แต่แน่นอนว่าในการเช็คอินตอนประมาณตีเที่ยงคืนกว่า ในส่วนนี้จะได้รับการดูแลจากเจ้าหน้าที่ของ คุณค่ะ ด้วย เพราะสีและเครื่องแบบมันก็บอกอยู่

คิวข้างขวามันคงติดดมาก เราอยู่กันตรงกลางทั้งที่มีคนหน้าเรา เธอก็ไปเรียก ผมทองมา check in ตรง business แน่นอนค่ะ ว่าหลายคนงง ทั้งไทยทั้งชาวอินโดนีเชี่ยน

B                B             E (แถวเรา)            E  (แถวได้เรียก)              E

จากความสงสัย เธอเลยตอบแบบเสียงไม่มีน้ำ และอย่างเสียไม่ได้ว่า(อะตรงนี้ยังหยวน)
    "ตามคิวนะคะ (กรุณานึกถึงโทนเสียง และการเน้นคำหนักเบาทีไม่พึงไม่ได้ยินที่สุด) ทางนั้นเค้ายืนมานาน"

(คือถ้าสังเกต เวลา check in คิวยาว เจ้าหน้าที่มักจะเรียกชาวต่างชาติผมทองก่อนเสมอ ..ใช่ค่ะ..ไม่ได้เสมอไป.. เคยมีครั้งหนึ่งสมัยเยาว์ เจ้าหน้าที่กับคุณพ่อคุยกัน บังเอิญเจ้าหน้าที่เป็นกัปตันคุยไปคุยมากะคุณพ่อ เจ้าตัวก็เลยได้ up grade ไป Business ซะงั้น..ใจดีที่สู้ด)

อยากบอกจัง ทำได้ไม่ว่า แต่น่าจะแจ้งว่า

ขอโทษนะคะ ที่ต้องตัดคิวทางนั้นมาก่อน...สาเหตุอะไรก็ว่าไป ไม่มีผู้โดยสารคนไหนใจดำไม่รับฟังเหตุผลแน่นอนเลย แต่อย่าทำให้ผู้โดยสารหันไปมองกันเป็นทางเดียวแบบไม่มีคำอธิบาย แล้วทำให้เค้าไม่ประทับใจ service ของบ้านเราเลย   (และจากนั้น เธอก็ต้องตอบคำถามนี้อีกสองคราวให้ผู้โดยสารอื่นด้วยเช่นกัน)

แต่ที่เด็ดก็คือ
    ตอน check in น้องผู้ชายที่รับ check in บอกเธอในชุดคุณค่ะว่า
    "เค้าไม่มีชื่อหน้าตั๋วอะพี่"

เธอคนเดิมในชุดคุณค่ะ

"ดูซิ    มัน       เปลี่ยนวันเดินทางหรือเปล่า"

เข้าใจว่าเวลาทำงานคุณอาจไม่มีอารมณ์ หรือ คุณอาจจะอารมณ์เสียมา กะดึก หรือจะเหตุใดก็ตามแต่
    ...แต่ถ้าคุณได้ฟังคำว่า มัน ด้วย accent ที่ไม่น่ารักที่สุดในโลก...

ตัวดิฉันเองคิดว่า จะเป็นการดีกว่า ถ้าคุณเหนื่อย หรือด้วยเหตุผลใดก็ตาม คุณยิ้มรับและเลือกใช้คำพูดที่น่ารัก และน้ำเสียงที่น่ารักซักนี้ด คุณก็จะสร้างรอยยิ้มได้อีกมาก  (และโปรดอย่าคิดไปนี้ดๆว่า ผู้โดยสารต่างชาติไม่เข้าใจภาษาเรา เพราะน้ำเสียง ไม่มีคำว่าภาษาแทรกอยู่แน่ๆค่ะ)

อีกครั้งที่ทำให้เข้าใจว่า
                                                                          งานบริการ ไม่ใช่เรื่องง่าย  
                                                   โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การทำให้้ใครซักคนประทับใจแบบไม่รู้ลืม

แต่ทั้งนี้ ได้บินกับคุณค่ะช่วงหลังๆบ่อยขึ้น เจ้าหน้าที่บนเครื่อง น่ารัก มากมาก ทั้งตรงประหยัดและธุรกิจ โดยเฉพาะอย่างหลัง ขอชมว่าเจ้าหน้าที่น่ารักและเอาใจเราได้อย่างเกินคาดหมายจริงๆค่ะ และให้เกียรติผู้โดยสารได้อย่างน่าประทับใจเหลือเกิน

ปล. แต่อย่างไรก็ตาม ขอขอบคุเจ้าหน้าที่ check in ที่อนุโลมน้ำหนักให้ เพราะเป็นเอกสารซะมากค่ะ..ขอบคุณในความมีน้ำใจที่สามารถหยิบยื่นเป็นพิเศษให้ได้ในช่วง low season นี้ด้วย หรืออาจจะเป็นความน่ารักโดยส่วนตัวอยู่แล้ว   ..ขอบคุณค่ะ..

จากคุณ : บะหมี่น้ำแสนอร่อย - [ 7 ก.ค. 51 19:59:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom