Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[แจ้งข่าว] Mr.Panda มาแจ้งข่าวความคืบหน้าเรื่องถูกนำภาพไปใช้ครับ !!!!

จากประเด็นเกี่ยวกับการที่มีเวปไซด์ขายห้องพักโรงแรมบางแห่ง นำภาพของผมที่เคยมารีวิวในห้อง BP ให้เพื่อนๆได้ดูกัน เอาไปใช้ในกิจการค้าของเค้า นำภาพไปตกแต่ง ดัดแปลง แล้วผมได้มาตั้งกระทู้นี้ สอบถามความเห็นของเพื่อนๆผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย และรับรู้จากการทำรีวิวของผมในหลายปีที่ผ่านมา

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E6838228/E6838228.html

หลายๆความเห็นบอกให้ผมต้องจัดการ เอาให้เป็นเยี่ยงอย่างเพื่อไม่ให้ผู้กระทำการมักง่าย ทำแบบนี้อีก  ผมได้โทรศัพท์ไปแจ้งครั้งหนึ่งแล้ว   และหลังจากที่ได้คำแนะนำดีๆจากหลายคนทั้งในกระทู้และหลังไมค์  ผมจึงได้เมล์ไปแจ้งให้ทางทีมงานและผู้ประกอบการกิจการดังกล่าวทราบอย่างเป็นทางการอีกครั้ง

ตอนนี้ได้รับการตอบกลับมา ว่าทางเวปเค้ามีตั้งเป็นร้อยโรงแรม จึงให้ผมช่วยบอกด้วยว่ารูปภาพไหน และโรงแรมใดเป็นของผม  เพราะว่าทางทีมงานไม่ทราบ  เนื่องจากมีการทำงานของหลายคน รวมทั้งนักศึกษาฝึกงานที่ทำงานมาส่ง  จึงไม่ทราบว่ารูปที่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์ของคนอื่นนั้น มาจากไหน และที่ใดบ้าง

ผมแจ้งกลับไปบอกว่า ทางทีมงานต้องรับผิดชอบไปสืบสาวราวเรื่อง  คนที่เอารูปมา จะต้องรู้ว่าเอามาจากไหน  crop เอาไป ยังทำไม่เนียนเลย  มันจะง่ายๆแค่ให้ผมบอกว่ารูปไหน แล้วเอาออกไป  แล้วก็จบกันเหรอ ...

เรื่องนี้อยากให้เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆคนอื่นๆว่าควรจะทำลายน้ำให้เห็นกันชัดๆ  โดยไม่ต้องกลัวเสียบรรยากาศภาพ ต่อไปจะได้ไม่เสียความรู้สึกแบบของผม

****ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาให้กำลังใจให้ต่อสู้กับพวกที่ชอบเอารัดเอาเปรียบ  มักง่าย เห็นแก่ตัว  ....

***ขอขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับคุณศิลาอาสน์  ผู้ซึ่งเป็นคนนำเรื่องนี้มาบอกผม

จะยังคงมารีวิวโรงแรมต่างๆต่อไป  แต่คราวนี้อาจจะขัดหูขัดตากับลายน้ำอันใหญ่หน่อยเท่านั้น

ขอขอบคุณจากใจ

Mr.Panda

จากคุณ : calpoppy - [ 29 ก.ค. 51 13:52:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom