Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สงสารสมุยจังเลยครับ

เพิ่งกลับจากสมุยครับ ขับรถไปลงเรือเฟอรี่ ไม่ได้ไปมา 5 ปีแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมบ้างครับ

ผมมีเรื่อง comment หลายเรื่องเลย แต่เอาเป็นข้อๆ ดีกว่าครับ

1.สมุยวันนี้โตเป็นสาวแล้วครับ  แต่ผมว่าเป็นสาวที่โตเกินวัย ทำให้สภาพของเธอวันนี้ดูโทรมกว่าที่ควรจะเป็น ผมจำสภาพทิวสวนมะพร้าวตลอดริมถนนรอบเกาะไม่ได้เลยครับ  มีแต่ตึกแถวโผล่ขึ้นเต็มไปหมด หาความสวยงามไม่ได้เลยครับ  สายไฟ สายโทรศัพท์ ระเกะระกะ ฝุ่นทราย ขยะ เต็มท้องถนน  

สภาพบ้านเรือนที่ไม่เหลือเสน่ห์ของสมุยอีกเลย ทำให้ผมรู้สึกเศร้าใจกับการไปเยือนครั้งนี้ครับ  ก่อนไปผมคิดว่าผ่านไป 5 ปี สมุยคงเจริญ และพัฒนาขึ้นมาก คงมีความน่าอยู่มากขึ้น แต่สิ่งที่เห็นวันนี้มันตรงข้ามครับ ความเจริญของวัตถุมากเกินไป อย่างไร้เหตุผลด้วย หลายตึกแถวริมถนนเป็นห้องว่างๆ เขียนให้เช่าหรือขายเต็มไปหมดเลยครับ ไม่รู้ว่า Over supply หรือเปล่า

2.ถนนเลียบหาดเฉวงวันนี้ แถบจะไม่มีต้นไม้ให้เห็นเลยครับ ตึกแออัดมาก ทางจะเดินแทบไม่มี ผมเข้าใจครับว่าเป็นเพราะถนนแคบมาก เค้าทำเป็นวันเวย์แล้ว ก็ดีขึ้นบ้าง แต่สภาพกลางวันเหมือนมาเดินอยู่ในทะเลทรายครับ  ร้อนระอุ สกปรก ระเกะระกะ ส่วนกลางคืนก็มีสภาพเป็นผับบาร์ นักท่องเที่ยวต่างชาติยังเยอะครับ  แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเยอะถึงอีกเมื่อไหร่ ถ้าไม่มีใครมาช่วยปรับปรุงสมุยให้ดีขึ้นกว่านี้

3. เรือเฟอรี่ที่ผมใช้บริการคราวนี้คือซีทราน ซึ่งเมื่อ5ปีก่อน ยังไม่มี ผมถือว่าค่อนข้างโอเคในเรื่องการจัดระเบียบจราจร การเข้าคิว การให้บริการครับ แต่ที่ยังไม่ผ่านอย่างแรงเลยก็คือ ห้องน้ำครับ  ขาไปขึ้นที่ดอนสักบ่ายสองโมงวันที่ 13 สิงหา  ห้องน้้ำชายกลิ่นแรงมาก โถปัสสาวะเข้าไปยืนแล้วต้องกลั้นหายใจครับ เพราะกลิ่นแรงออกมาข้างนอกเลย  แถมห้องส้วมก็มีทองลอยเต็มเลยครับ  ผิดกับตอนขากลับห้าโมงเย็น 14 สิงหา ห้องน้ำบนเรือสะอาดมากๆ  กลิ่นไม่มี เลยครับ พื้้นแห้ง  ไม่รู้ทำไมมาตรฐานมันต่างกันลิบลับ

ที่ผมพูดถึงห้องน้ำเพราะเรือเค้าดี ห้องโดยสารติดแอร์เย็นสบาย ที่นั่งก็ดีครับ เสียแค่เรื่องห้องน้ำ ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่นะครับ เพราะใช้เวลาเดินทางชั่วโมงครึ่ง ถ้าเกิดปวดเบาก็ไม่เท่าไหร่ ยืนดมฉี่แป๊บเดียว แต่ปวดหนักนี่ไม่รู้จะกล้านั่งท่าไหนเลยครับ เพราะโถชักโครกนี้ต่อให้ล้างเดี๋ยวนั้นก็ยังไม่กล้าใช้ทันที คือมันแย่มากเลยตอนขาไปน่ะครับ  อายชาวต่างชาติมากเลย เดี๋ยวเค้าจะดูถูกเราได้ว่าคนไทยนิสัยการใช้ห้องน้ำนี่แย่มากๆๆๆๆ  ยังไงก็ฝากไว้ด้วยครับ

ผมมีโอกาสไปแค่ 2 วัน 1 คืน ก็รู้สึกผิดหวังกับสมุยครับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่รักนะครับ ผมยังจำเสน่ห์สมุยได้ดีครับ การได้นั่งรอเรือเฟอรี่ การได้ขับรถชมทิวสวนมะพร้าวรอบเกาะ สีน้ำทะเลของสมุยสวยมาก เสน่ห์ของคนสมุยที่น่ารัก บังกะโล หรือโรงแรมเล็กๆ ที่ปลูกไว้กลมกลืนกับธรรมชาติ ร้านอาหารพื้นเมือง  ฯลฯ ผมหวังว่า จะมีใครมาช่วยให้สมุยโตอย่างยั่งยืน สวยงาม และมีเสน่ห์ไปตลอด เท่านั้นเองครับ

จากคุณ : bananaku - [ 15 ส.ค. 51 02:48:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom