Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอรับบริจาค....ภาพถ่ายเกี่ยวกับประเทศไทยครับ.....ต้องใช้เป็นภาพประกอบสำหรับแนะนำบ้านเราให้คนญี่ปุ่นดูครับ

ตอนนี้เรียนอยู่ญี่ปุ่นครับ
    เมื่อวาน(ศุกร์ที่ 29) ได้รับแจ้งผ่านเมล์จากทางมหาวิทยาลัยว่า

วันที่ 5 กันยายนที่จะถึงนี้ จะมีโอกาสไปแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมกับชุมชนในท้องถิ่น ที่มีขึ้นประจำทุกปีกับนักศึกษาต่างชาติในมหาวิทยาลัย
    โดยไปบรรยายประสบการณ์การเรียนในญี่ปุ่น และบรรยายแนะนำประเทศแม่ของนักศึกษาแต่ละคน
    แลกเปลี่ยนกับการเรียนรู้วัฒนธรรมท้องถิ่นในชุมชนนั้น

ประสบการณ์เรื่องเรียนนั้นไม่มีปัญหาครับ บรรยายได้ไม่ติดขัด แต่มาติดตรงที่แนะนำประเทศแม่ ซึ่งก็คือประเทศไทย
    มาอยู่ที่ญี่ปุ่นจะครบ 5 ปีแล้ว มีโอกาสกลับไทยแค่ 3 ครั้ง โอกาสเก็บภาพบรรยากาศต่าง ๆ จึงไม่ค่อยมี
    หรือมีแต่ก็น้อยมาก

ปัญหาคือไม่มีรูปถ่ายสำหรับไปแนะนำ เพราะเขากำหนดให้เป็นบรรยายโดยการฉายสไลด์ประกอบ
    ถ้าจะพูดอย่างเดียว กับตัวหนังสือบนจอสไลด์ ความตื่นเต้นน่าสนใจก็จะหายไป จึงต้องตระเวนหาภาพถ่ายเอามาใช้งาน
    จะหาตามอินเตอร์เน๊ตก็ไม่แน่ใจว่าบางภาพนั้นประเทศไทยจริงหรือเปล่า วนเวียนอยู่ในเวปพันทิปห้องกล้อง กับห้องโลกสวย
    เห็นภาพถ่ายสวย ๆ เยอะแยะมากมาย หลากหลายสถานที่ ทุกครั้งที่ดูก็ชื่นชมกันไปว่าภาพสวยภาพสื่อความหมายได้ดี
    ไม่เคยได้คิดว่าจะเก็บภาพเอาไว้เพราะเคารพเจ้าของภาพทุกท่าน

ตอนนี้ยังไม่ทราบครับว่าจะใช้ภาพอะไรบ้าง แต่ก็จะพยายามค้นหาเรื่อย ๆ ตามรูปแบบการนำเสนอให้ครบถ้วนทุกภูมิภาค
    เน้น 3 เรื่องคือ วิถีชีวิตชุมชน การเกษตร และการท่องเที่ยว ครับ
    ถ้าหากว่าใครมีภาพที่พอจะตรงกับคอนเซ็ปต์ตามหัวข้อที่ว่ามา ก็ขอความกรุณาด้วยครับ

ขออนุญาตบอกกล่าว และขอรับบริจาคไว้ ณ กระทู้นี้ครับ
    ด้วยความเคารพในสิทธิการเป็นเจ้าของภาพถ่ายของทุกท่าน

(ไม่จำเป็นว่าต้องภาพสวยนะครับ แค่พอสื่อความหมายได้ก็เพียงพอต่อการนำเสนอแล้วครับ)

จากคุณ : Tsuwamono - [ 30 ส.ค. 51 11:57:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom