Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มารายงานความคืบหน้าของทีมงานเฉพาะกิจ..... ของ...คนรักอุทยานค่ะ

วันนี้มีการประชุมกัน ณ ที่ใดที่หนึ่งใต้ฟ้าเมืองไทย    มากัน  6   ชีวิต  ^_^

LeVine,  ชมส  ,  โป่งวิด ,  ฉินเมิ่งเหยา  ,  zoopod  ,  หญิงนิรนาม (ไม่รู้จริง ๆ ว่าเป็นใคร  ดำไม่ถูกเล๊ยจริง ๆ

สรุปได้ว่า......

1. สถานการคัดค้าน  

****   การรวบรวมรายชื่อ
     เฉพาะในห้อง Blueplanet  จนถึงวันนี้มีเพื่อน ๆ มาลงชื่อแล้ว  1,130  คน    นั่นหมายถึง  1,130   บ้าน  

ในช่วงแรก email ที่ส่งมาจะมีชื่อเดียว   แต่ช่วงหลังจะมาเป็นกลุ่ม  บางเมล์มาเป็นสิบค่ะ   (วันจันทร์คงมาสรุปยอดของ ณ วันอาทิตย์ได้)

****   คุณโป่งวิดได้แจ้งว่า  ทางกลุ่มเอ็นจีโอได้มีความเห็นเสนอแนะเรามาว่า   ในส่วนของการทำประชาพิจารณ์นั้นเท่ากับเรายังเปิดช่องที่จะให้เอกชนเข้าหาประโยชน์ได้  

หากมีการทำประชาพิจารณ์แล้ว   นอกจากนั้น  ประเด็นของการทำ IEA. ก็ไม่เกี่ยวข้องกับกรณีนี้

พวกเราเลยเห็นว่า  ควรตัดประเด็นการประชาพิจารณ์ออก  เนื่องจากเรายืนยันอย่างชัดแจ้งที่จะคัดค้านการให้เอกชนเข้าหาประโยชน์ดังกล่าว   รวมทั้งตัดประเด็น IEA. ด้วยค่ะ

2.  ความสนใจจากสื่อมวลชน  

ต้องขอบคุณความร่วมมือร่วมใจอย่างเต็มแรงจากเพื่อน ๆ นะคะ   จนทำให้เสียงของเราดังออกไปถึงข้างนอก    เช่น   รายการไทยมุง  ซึ่งทางรายการได้ติดต่อเชิญไปร่วมรายการ

และที่คุณน้ำแข็งใส (OPD) มาบอกไว้ใน คห.445 ทู้แนะนำว่าพาดหัวข่าวเล็กๆ ด้านล่างของจอ  ที่ไม่ใช่แค่การส่ง SMS  ในรายการ  “ข่าวข้น คนข่าว” ช่อง 9

ลิงค์จากคุณ toyubom  คห.459  ทู้แนะนำ
    http://siamscubadiving.com/board/view.php?tid=3036&begin=50

3. รายการไทยมุง  สถานี TPBS  

ทางเราได้รับการติดต่อจากรายการไทยมุง  รายการจะนำเสนอประเด็นการคัดค้านนี้   โดยจะออกอากาศในวันอังคารนี้  ( 8 ก.ย. 51)  เวลา 17:00 – 18:00 น.

ทางรายการได้เชิญผู้ร่วมรายการจาก 4 กลุ่ม คือ    ภาครัฐ     ธุรกิจท่องเที่ยว    NGO.   ประชาชน  คือ  ตัวแทนจากกลุ่มของเราค่ะ  

หลังจากที่คัดเลือกในขั้นต้นอย่างยากเย็น   ชื่อคุณ Zangkasi  ก็ถูกเสนอให้ไปเป็นผู้แทนของเราค่ะ    

หากเพื่อน ๆ มีประเด็นอะไรจะฝากสังกะสีไปก็เชิญโพสต์ไว้หรือส่งไปทางหลังบ้านคุณสังกะสีได้เลยนะคะ  

4. ช่องทางการมีส่วนร่วม  

****    เนื่องจากการคัดค้านครั้งนี้ได้รับความสนใจที่จะร่วมคัดค้านจากเพื่อน ๆ นอกเวบหลายกลุ่ม  รวมทั้งประชาชนที่ไม่ได้ใช้อินเตอร์เน็ต   จึงจะได้เปิดเมล์กลางใหม่เป็น   saveournp@hotmail.com   (ขอบคุณไอเดียชื่อจากเวบ saveoursea.net ค่ะ)

ในวันจันทร์จะไปติดต่อเช่าตู้ไปรษณีย์สำหรับเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้ใช้อินเตอร์เน็ตค่ะ   จะเสียค่าเช่าตู้เป็นรายปี ๆ ละ   160.50  บาท   ค่ามัดจำกุญแจ  320  บาท
    (ส่วนนี้จะไปขอใช้เงินจากโครงการคืนป่ารักษ์น้ำ ฯ ค่ะ)  

****   ช่วงต้นสัปดาห์หน้าจะมีการประสานงานกับเวบเพื่อน ๆ  /  ชมรมอนุรักษ์ตามมหาวิทยาลัย  /  ฯลฯ   เพื่อรวบรวมรายชื่อและนำไปยื่นต่อกระทรวงทรัพย ฯ เร็ว ๆ นี้ค่ะ

5.  การคัดค้านทางกฎหมาย  

จากข่าวที่เราได้กันมาและโดยเฉพาะจากลิงค์ที่คุณ gana นำมาฝากใน คห.160  ทู้...งานเข้า
    http://siamscubadiving.com/board/view.php?tid=3036    ทำให้เรารู้ว่า   มีการแจก TOR. ให้เอกชนกันไปแล้ว  

หรือจาก คห.450  ทู้แนะนำ   ที่คุณ TamJai มาส่งข่าวเรื่องอ่าวมอและ  เกาะตะรุเตา   ซึ่งเป็นข่าวเดียวกับที่ทราบมาจากในกรมอุทยาน ฯ

ดังนั้น  คงไม่ใช่แค่ แนวคิด แล้วค่ะ   จึงเห็นว่าควรเดินหน้าคัดค้านให้มีผลทางกฎหมายด้วย    

งานนี้ต้องรบกวนกลุ่ม B แล้วค่ะ
    แต่ก็มีเพื่อน ๆ เสนอที่ปรึกษามาหลายท่าน   ยังไงจะมาแจ้งข่าวเพิ่มวันหน้านะคะ

*** หนังสือคัดค้าน  เดี๋ยวแก้แล้วจะนำมาโพสต์ใหม่ค่ะ

เป็นไฟล์รูปภาพ   เพราะมีเพื่อน ๆ แนะนำว่า....ป้องกันการแก้ไข ***

flower  flower  flower  flower  flower

.

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ย. 51 19:17:28

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ย. 51 00:54:32

จากคุณ : ฉินเมิ่งเหยา - [ 7 ก.ย. 51 00:38:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom