Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การบินไทยที่รัก ผมว่าคุณยกเลิกอาหารว่างเที่ยวบินภายในประเทศจะดีกว่าน๊ะ

อยากเล่าเรื่องจริง ๆ เรื่องหนึ่งให้ฟังไว้เป็นข้อเตือนใจเดี่ยวกับการคาดหวังบางสิงบางอย่างที่สูงเกินไป

เมื่อซักต้นเดือนที่แล้ว มีโอกาสเดินทางด้วยการบินไทย ไปจังหวัดหนึ่งในภาคอีสาน

จำได้ว่าเที่ยวบินนั้นออกจากดอนเมืองราว ๆ 8.30 น. จะเป็นเที่ยวบินตรงมื้อหรือไม่อันนี้ไม่รู้ เพราะผมเป็นมนุษย์กาแฟ แก้วเดียวก็อยู่ยันเทียงแล้ว จึงไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่นัก

แต่มันเกิดเหตุการณ์ระทึกใจ บนเครื่องจากการคาดหวัง (หรือโมโหหิวก็ไม่รู้)ของพ่อหนุ่มสถาบันการเงิน 2 คนในเที่ยวบินนั้น ๆ ต่อหน้าต่อตา (ทั้งสองหนุ่มใส่เสื้อทีเชิ๊ต มีตราของสถาบันที่ทำงานติดที่หน้าอกอยู่อย่างชัดเจน)

เรื่องของเรื่องก็คือ 2 หนุ่มเขานั่งข้างใน แต่ผมนั่งด้านนอก (ติดทางเดิน) พอบินได้ระยะ เวลาเสริฟ น้อง ๆ เขาก็เอาของว่างมาบริการ ปรากฎว่า พ่อหนุ่มทั้งสอง คาดว่าคงหิว ก็พูด(บ่น) ออกมาดัง ๆ ว่า แมร่งเอาอะไรให้กรูกิน (ว๊ะ) ระดับเสียงดังใช้ได้เลยเพราะน้อง แอร์เธอหันมามองทันที

เอาหละครับ...สงครามนางฟ้า (ย่อย ๆ ) เกิดในบัดดล ด้วยความโมโหหิว (ผมอนุมานเอาเอง) ของพ่อหนุ่มทั้งสอง ก้บน้องนางฟ้าบนเครื่องบินเที่ยวนั้น  ไม่ว่าเขาจะเสริฟอะไร พ่อหนุ่มทั้งสอง ก็จะขอ 2 เท่าตลอด กาแฟ+ชา+น้ำส้ม น้ำเปล่า (ยังสองแก้วเลย) แต่ที่มันระทึกใจคือ เขายื่นมือแบบฉุน ๆ เฉี่ยวหน้าผม แล้วน้องนางฟ้าก็กระแทกมาด้วยสิ่งที่เขาขอ แบบภาษาการทูตที่ว่า  ลักษณะต่างตอบแทน อีกฝ่ายขอด้วยเสียงแข็งกระด้าง อีกฝ่ายหน้างอเทให้ แต่มันเกิดขึ้นที่หน้าผมตลอดเวลา

ผมได้แต่มองซ้ายทีขวาที ระหว่างคู่กรณีทั้งสาม ด้วยความเสียวว่ามันจะหกใส่กรูมั้ยเนี่ย ซึ่งทั้งสองฝ่ายก็ดูจะทันเกมกันและไม่ลดราวาศอกให้แก่กันเลย โดยไม่มองว่ากำลังเล่นอยู่บนหัวหรือตักของผม....

ผมได้แต่นั่งภาวนา ว่าเมื่อไหร่เครื่องจะลงซักที 60 นาทีเที่ยวบินนั้นทำไมมันนานนักหนาก็ไม่รู้

จนในที่สุดผมก็ถึงจุดหมายโดยสวัสดิภาพ....แบบเป็นเที่ยวบินที่เสียวที่สุดในชีวิต (เป็นโรคกลัวกาแฟไปชั่วขณะ) ......

ถ้าขอร้องได้ผมว่าการบินไทยประกาศไปเลยครับว่า จะไม่มีบริการแล้ว ทำแบบโลวคอสก็ได้ ขายอย่างเดียว แล้วลดค่าโดยสารลงให้เป็นเรื่องเป็นราว
    ผู้โดยสารเขาจะได้รู้ และเตรียมตัวกับการเดินทางได้ถูกต้อง...(กินข้าวซะก่อนขึ้นเครื่อง)

และผมว่ามันเป็นการเสียความรู้สึกของผู้โดยสารไม่น้อยเลยนะครับ กับการผิดหวังในสิ่งที่ตนเองคาดหวังไว้สูง บอกตรง ๆ ว่าเรื่องนี้บ่นเข้าหูซ้ายทะลุหูขวาของผมเยอะมาก (ฮา)...

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ที่ผมยกตัวอย่างให้คนการบินไทยในห้องนี้ฟังอาจได้รับการปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น ถือซะว่าเป็นคนชอบ ๆ กัน อะไรที่เห็นว่าหากปรับปรุงแล้วเป็นผลดีก็รับไปทำ อย่ามองว่าผมเขียนด้วยความอคติเลยนะครับ

ด้วยความเคารพ และหวังดีกับการบินไทยจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ย. 51 08:13:13

จากคุณ : หญิงเบอะ - [ 22 ก.ย. 51 08:12:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom