Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอบ่นพนักงานcall center ของสายการบินหน่อยค่ะ

ไม่ได้มาโจมตี ใครนะคะ คือเมื่อวันก่อน คุณแฟนให้ช่วยโทรเลื่อนไฟลทกลับให้ค่ะ เราก็ไม่เคยอ่ะนะ แต่ก็ช่วยเค้า เสิร์ชหาเบอร์โทรสายการอาหรับ**มิเรต  ในเนต แล้วก็โทรไป จริงๆ ออฟฟิศเราก็อยู่ใกล้เค้าเรย แต่เราก็ไม่เคย และไม่รู้ว่ามันต้องจ่ายอะไรบ้าง แตกประเด็นออกไปก็คือ มันมีความเข้าใจผิดที่ทำให้เราต้องรบกวนเวลาคุณพนักงานใหญ่

คนที่รับโทรศัพท์ ชื่อคุณอภิชาต----> เค้าบอกเรางั้น

หนูไม่รู้---> สวัสดิค่ะ รบกวน ถามเรื่องการเปลี่ยนไฟลท์นิดนึงนะคะ ถ้าลูกค้าต้องการเปลี่ยนไฟล์ทขากลับ เลื่อนจากวันที่ 5 พฤศจิกา เปลี่ยนเป็น ไม่มีกำหนด ไว้ก่อน ต้องเสียเงินมั้ยคะ (เราคิดว่าเราไม่ได้พูดหยาบคายนะ)

คุณอภิชาต--->ชื่อ หรือเบอร์ตั๋วด้วยครับ (ก๊อกๆๆๆ แก๊กกกๆๆๆๆ) ชื่อ MR........... ลูกค้าต้องเสีย 55 ดอลล่านะสำหรับการเปลี่ยนครั้งนี้นะครับ
    เพราะตามเร็คคอร์ท ลูกค้าเคยเปลี่ยนมาแล้วหนึ่งครั้ง

หนูไม่รู้----> หรอคะ พอดีลูกค้าบอกว่า เค้ายังไม่เคยเปลี่ยนขากลับเลย เค้าเปลี่ยนเมื่อไรคะ แล้วถ้าต้องจ่ายจริง ลูกค้าต้องไปจ่ายที่ไหนอะไรยังไงคะ (เราคุยออนไลน์กับแฟนอยู่)

คุณอภิชาติ--->(พูดแทรกตอนเราพูด ว่า) ผมกำลังเช็คให้อยู่ครับ เปลี่ยนไปแล้วหนึ่งครั้งวันที่ ........... ต้องเสีย 55 ดอลล่าที่สนามบิน หรือ ไม่ก็ถ้า no show อีก ก็ต้องจ่าย 150 ดอลล่า ครับ คุณจะให้ผมทำอะไร

หนูไม่รู้ ---->เหรอคะ ซักครู่นะคะ (ถามออนไลน์กะแฟนเพราะมันนอกประเด็นแฟนก็เถียงไฟแล๊บว่าไม่เคยสั่งให้ใครเปลี่ยน)
    คุณอภิชาติ---->ที่คุณเป็นเอจนต์เหรอ คุณจะเอายังไง ผลเปลี่ยนเสร็จแล้วนะ (เสียงเริ่มโหด)
    หนูไม่รู้----> เปล่าคะ ส่วนตัว
    คุณอภิชาต--->นี่คุณทำอะไรอยู่ (แล้วมันเรื่องอะไรของเมิง บอกว่ารอซักคู่)
    หนูไม่รู้---> รอซักครู่ได้ได้มั้ยคะ
    คุณอภิชาต ---> เพื่ออะไร? (พูดห้วนมาก)แล้วก็กด สายโฮล แบบเงียบไปอ่ะสงสัยเมื่อยจัด)
    หนูไม่รู้ ----> หมันไส้ ก็ เรย ปล่อยสายให้รอไปงั้นสักพัก นานเหมือนกัน
    หนูไม่รู้ ---> ฮาโหล ตกลง เปลี่ยนให้ตามที่บอกอ่ะค่ะ
    คุณอภิชาต---> (ตื่นจากภะวังค์) ผมทำเปลี่ยนให้เรียบร้อยตั้งนานแล้ว สวัสดีครับ วางอย่างรวดเร็ว ไม่ต้องฟัง ว่าเราจะว่าไง

เราก็แบบ เฮ้อ เราไม่ค่อยโกรธคนนะ แต่ ว่า เราไม่รู้นี่มัน น่ารำคาญขนาดนั้นเรยเหรอ พนักงานทรูมูฟ ธรรมดายังพูดดูดีกว่าใช้คำพูดได้ฉลาดกว่า คุณอภิชาตเยอะมาก
    ชาวพันทิพธ์คิดว่าไงอ่ะคะ กะการที่เราซื้อตั๋วราคาครึ่งแสน แต่เวลาจะใช้บริการได้บริการแบบนี้ คอลเซนเตอร์ก็ถือว่าเป็นส่วนนึงของการบริการใช่มั้ยคะ จิงๆ ก็คิดว่าเล็กน้อยนะและไม่คิดว่า จะเป็นกันทุกคน ไม่ซีเรียส แต่ คำพูดง่ายๆ ให้คนไม่รู้สึกเกลียดอ่ะ ทำไม่ได้เหรอ
    1. คำว่า  "นี่คุณเป็นเอเจนต์เหรอ" ถ้าเป็นเอเจนต์ เค้าคงจะด่าว่าทำไมหล่อนไม่รู้เรื่องอะไรเรย
    2." นี่คุณทำอะไรอยู่" "เพื่ออะไร"---->พูดห้วน เหมือนรำคาญมาก
    3. พูดแทรกตอนที่ลูกค้ายังถามไม่จบ
    4. สวัสดีครับ (ขอบคุณค่ะที่สวัสดี) แต่ไม่ถามซักคำ ว่ามีข้อสงสัยเพิ่มเติม
    5. คุณจะให้ผมทำอะไร---->ไม่เคยได้ยินเวลาโทรไปคอลเซนเตอร์เค้าจะบอกว่า วันนี้มีอะไรให้ช่วย คะ

เฮ้อประเทศไทย ชั่งมันเถอะ บ่นๆให้ฟังอ่ะน๊า เอ๊ะหรือว่าเค้าไม่ใช่พนักงานของสายการบินอาจจะเป็นพนักงานบริษัทรับจ้างอีกที ถ้างั้นก็ขอโทษด้วยนะคะ แต่มันก็ไม่ควรจะเป็นแบบนี้

จากคุณ : Mytarget55 - [ 31 ต.ค. 51 17:54:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com