Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไม่เข้าใจแอร์เอเชีย/เตือนคนที่จะจองตั๋วเรื่องจำนวนกระเป๋าโหลด

อาทิตย์ก่อน น้องสาวจองตั๋วไทยแอร์เอเชียไปฮ่องกงค่ะ ตัดสินใจเลือก เพราะถูกว่ารายอื่น ๆ อยู่มากพอสมควร ตอนทำจองก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ในส่วนที่ให้เลือกจำนวนกระเป๋าที่จะโหลด มีจำนวนกระเป๋าให้เลือก โดยคิดค่าใช้จ่าย 50 บาทต่อใบ

ในส่วนนี้ก็รับได้นะคะ เพราะถือเสียว่า ไม่มีกระเป๋า ก็ไม่เสียสตางค์ อะไรประมาณนั้น ก็เป็นเงื่อนใขที่รับได้สำหรับสายการบิน Low fare

น้องสาวเราไม่ได้อ่าน term&Conditions ให้ละเอียด และด้วยรูปแบบการจัดหน้าในเว็บเพจ และการคิดสตางค์เพิ่ม ทำให้เข้าใจว่า จำนวนกระเป๋าที่เพิ่ม นั่นคือได้น้ำหนักเพิ่มด้วย น้องสาวเราก็เลือกที่ 2 ใบ ด้วยเข้าใจว่าจะได้น้ำหนักรวม 30 กิโลกรัม

พอไปถึงเคาเตอร์เช็คอิน ปัญหาก็เกินค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ไม่ได้น้ำหนักได้ 15 กิโลกรัมเท่านั้นไม่ว่าจะมีกระเป๋ากี่ใบ ถ้าจะโหลดเพิ่ม จะต้องคิดค่าน้ำหนักอีก ประมาณ 160 บาท ต่อกิโลกรัม แล้วพูดต่อทันทีว่า "คุณต้องอ่านรายละเอียดเอาเองในเว็บไซต์เวลาจองนะครับ" แสดงว่าเราคงไม่ได้เป็นคนแรกที่เข้าใจผิดแบบนี้ เราเลยถามว่า แล้วงั้นจะให้เลือกจำนวนกระเป๋าแล้วคิดตังค์เพิ่มไปทำไม เค้าก็ไม่ตอบเราคะ ย้ำแต่ว่าต้องอ่านเอง ต้องอ่านเอง ๆ ๆ

เอาล่ะค่ะ เรื่องนี้ เราโง่กันเอง ผิดกันเอง ที่อ่านไม่ละเอียด แต่พูดตามตรง เรามั่นใจว่าเค้าเองก็ต้องการให้เรา "เข้าใจผิด" ในเวลาทำการจองตั๋ว

ตั้งแต่บินกับแอร์เอเชียมา เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ทำให้เสียความรู้สึกมากที่สุดค่ะ คือรู้สึกเค้าเจ้าเล่ห์เกินไป Low Fare ไม่บริการ แต่ก็ไม่น่ามาเอาเปรียบกันแบบนี้

ที่เรายังต้องการทราบคือ เมื่อไม่ให้น้ำหนักเพิ่ม ตามจำนวนกระเป๋า แล้วจะให้เลือกจำนวนกระเป๋าไปทำไมค่ะ  แล้วใครมันจะเลือกจำนวนกระเป๋าหลาย ๆ ชิ้นเพื่อเสียสตางค์เพิ่ม โดยไม่ได้น้ำหนักเพิ่มไปด้วย เราไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะ

สุดท้าย เราอยากเตือนคนที่จะจองตั๋วกับแอร์เอเชียให้ระวังเรื่องนี้ด้วยนะคะ มันเข้าใจผิดได้ง่ายมากจริง ๆ ค่ะ

จากคุณ : HS-NAT - [ 19 พ.ย. 51 20:10:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com