Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สุดเซง...กับร้านอาหารในฝัน

เมื่อวันที่ 1 เราได้เดินทางไปเที่ยวกับพวกแก๊งเพื่อน ๆ ที่บ้านอ้อมกอดขุนเขาที่จังหวัดราชบุรี ระหว่างทางพอดีตอนนั้นเป็นเวลาเที่ยง ๆ พอดี พวกเรากะว่าจะไปแวะบ้านเทียนหอมกันเพื่อที่จะไปทำเทียนกัน เพราะเราดูในรายการทีวี ซึ่งเค้ามีการสอนทำเทียน แต่เราก็พยายามขับรถหากันก็ไปเจอร้านอาหารชื่อร้านเทียนหอม เราก็เข้าไปด้วยความงุนงง ไปเจอเจ้าของร้าน ก็เออลองถามดูว่าที่นี่มีสอนทำเทียนไหม เจ้าของร้านบอกมี แต่ต้องโทรมานัดก่อน เราด้วยไอ้ความอยากรู้ ก็เลยถามกลับไปว่า แล้วที่นี่มีร้านชื่อ บ้านเทียนหอม ไหม เพราะต้องการจะมาทำเทียนกัน เค้าก็บอกมีที่นี่ที่เดียว เราก็โอเค ก็เลยอ่ะ ตัดสินใจแวะกินข้าวกัน เราก็สั่งอาหารไปประมาณ 3-4 อย่าง ก็มีเป็ดอะไรไม่รู้เราจำชื่อไม่ได้ และก็ต้มยำไก่บ้าน และปลาคัง (เจ้าของร้านบอกตัวใหญ่เท่าขา) ไม่รู้ขาใคร เราก็โอเคสั่งข้าวมาโถนึง ก็นั่งรออาหารกันไปประมาณสัก 15 นาที ก็ทยอยมา พวกเราก็ตักข้าวกันจนข้าวหมดโถ แต่ยังขาดอีกคนนึงยังไม่ได้ข้าว เพราะข้าวไม่พอ ข้าวที่ให้มานั้นนิดเดียวจริง ๆ รู้สึกจะมีการอบด้วยดอกอัญชัญหรือไงเนี้ยแหละ เราก็สั่งเพิ่ม มีผู้หญิงดูเหมือนเจ้าของร้านอยู่หน้าเคาร์เตอร์ เราก็เรียก พี่ค่ะประมาณ 3 รอบ ไม่มีสัญญาณตอบรับ ทั้ง ๆ ที่ก็อยู่ใกล้แค่นิดเดียว จนสุดท้ายเริ่มอารมณ์เสียด้วยความหิว ตะโกนเสียงค่อนข้างดัง ว่า พี่ค่ะ ผู้หญิงคนนั้น เง้ยหน้ามาแล้วพูดว่า อะไร ไอ้เราก็พูดกลับไปว่า สั่งข้าวเพิ่มค่ะ หลังจากนั้นเจ้าของร้านก็ยังนิ่งอยู่ ไม่บอกเด็กเสริฟ เวลาผ่านไป 15 นาที ถึงจะบอกเด็กเสริฟให้ไปเอาข้าวมาเพิ่มให้ เพื่อนเราคนนึงก็นั่งรอไป ยังไม่ได้กินข้าว สักพักเด็กก็ยกมาให้ พอกินกันเรียบร้อย เรียกเก็บเงิน ทั้งหมดประมาณเกือบ 700 ได้ เราก็มาดูบิลกัน รู้ไหม อะไรแพงที่สุด ข้าวค่ะ มานคือข้าว โถหละ 180 บาท ค่ะ วันนั้นพวกเราสั่งกันไป 3 โถ ตลกป่ะค่ะ โถเท่ากับหมอเบญจรงค์ขนาดเล็ก งงมาก ไม่รู้เป็นข้าวทิพย์หรือเปล่า เราก็โอเคไม่เป็นไร เพื่อนเราคนนึงถามด้วยความสงสัย เพราะเห็นว่าร้านก็ดูดีมาก แล้วดูว่ามีดารามากินกันก็เยอะ ก็เลยลองถามเจ้าของร้านเล่น เล่น ว่า โทษนะครับที่นี่รับบัตรเครดิตหรือเปล่าครับ แต่ผมนะจ่ายเงินสด ผมแค่อยากรู้ รู้ไหมเจ้าของร้านตอบกลับว่าไง ไม่ได้ตอบน้ำเสียงนุ่มนวลนะ ตอบแบบตะคอกว่า "ที่นี่ไม่มีบัตรเครดิต ไม่มีธนาคาร" พวกเรางงเลยอ่ะ เสียความรู้สึกอย่างแรง ไม่รู้ว่าร้านนี้เค้าคิดว่าพวกเราไม่มีเงิน หรือว่าร้านเค้าได้ออกรายการทีวีมาก่อนรึเปล่า เลยทำตัวไม่สนลูกค้าได้ขนาดนี้ ถ้าใครเจอแบบนี้ก็มาเล่าสู่กันฟังหน่อยแล้วกัน แต่ถ้าใครไม่เคยไปก็ลองไปดู เผื่ออาจจะโชคดีกว่าพวกเราก็ได้มั้ง เห้อ ๆๆๆๆ ครั้งเดียว และ ครั้งสุดท้าย สำหรับร้านชื่อ หอมเทียน จ.ราชบุรี ค่ะ คุณณณณณ

จากคุณ : Khunnu_tal - [ วันสิ่งแวดล้อมไทย 20:41:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom