Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปล่อยลม (จาก bcd.) แต่ลมไม่ยอมออก.. ทำไงดี...

มีบางครั้งที่ได้ไปดำน้ำแล้วผมได้พบปัญหา เรื่องเอาลมออกจาก bcd. แล้ว แต่ก็ยังไม่ยอมออกทั้งๆ ที่เราก็เห็นว่านักดำน้ำปล่อยลมจาก bcd.แล้ว แต่ลมไม่ยอมออกมาอีก.. ออกได้แค่นั้นเอง ทั้งๆ ที่ยังอยากให้ออกมากกว่านี้นะรู้มั๊ย.. แต่เจ้า bcd. เจ้ากรรมไม่รู้เป็นยังไงซิ่เอ้อ.. ไม่ยอมเปล่อยลมออกมซะงั้น.. ทั้งๆ ที่ลมยังอยู่อีกตั้งเยอะ.. แล้วจะทำไงกันดีล่ะเอ้อ..

แรกๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน จนมีอยู่ครั้งนึงที่ผมเคยเอา  bcd. back plate & wing ของเพื่อนไปลองใช้ดู ก็เลยเจอกับตัวเองเข้าให้.. เอาลมออกแล้วยังลอยอยู่เลย ก็เลยลองหาสาเหตุดูว่ามันเป็นเพราะอะไร..  ถึงแม้เราจะตั้งตัวตรงก็แล้ว ยกสาย l/p ขึ้นจนสุดแล้วกดปุ่มปล่อยลมออกแล้ว แต่ลมก็ยังออกไม่หมด  คือมันออกนะ แต่ออกไม่ได้ระดับที่เราต้องการน่ะ

จนในที่สุดก็พบว่า..เจ้าตัวสายรัดล็อคสาย l/p ที่เป็นผ้าที่ติด "ตีนตุ๊กแก" ที่
    ติดอยู่กับเสื้อ bcd. มันติดอยู่ในระดับที่ต่ำเกินไปนี่เอง ทำให้ สาย l/p งอมากนั่นเอง  เลยเป็นสาเหตุที่ทำให้อากาศเดินไม่เป็นเส้นตรง.. อ้าวแล้ว อย่างนี้อากาศจะออกหมดได้ยังไงกันล่ะเนี่ย หุ..หุ..  เลยถึบางอ้อ..ผมก็เลยลองแกะเจ้าตัวล็อคสาย l/p ที่ว่าออก แล้วลองยกสาย l/p ขึ้นสุดแล้วลองปล่อยอากาศดูใหม่ คราวนี้อากาศใน bcd. วิ่งปรู๊ด..ออกมาชุดใหญ่ ทำให้ผมจมลงไปได้ตามที่ต้องการจนเติม ลมเข้าแทบไม่ทันเลย ฮ่า..ฮ่า..

นี่ก็เป็นปัญหาอีกเรื่องที่ได้เคยเจอมา  ก้เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ....

จากคุณ : ตะวันลับฟ้า - [ 13 ธ.ค. 51 23:11:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom