Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

.....เรื่องเล่า จาก สวนอัมพร..จำจนตายยยยยย

เพื่อน ๆ เคยไหมค่ะ...ตั้งใจเพื่อไปถ่ายรูปพระที่นั่งฯ  และ
    เพื่อน ๆ เคยไหมค่ะ...ตั้งใจเพื่อไปไหว้ เสด็จพ่อ ร.5 หน้าสวนอัมพร และ
    แล้วเพื่อน ๆ เคยไหมค่ะ....ไม่ได้ตั้งใจให้โดนคนขายธูป เทียน ของไหว้ แช่ง "ให้ตายไม่ดี"

วันนี้ค่ะ วันนี้เลย สด ๆ
    พี่ชายเราไปตั้งใจไปไหว้เสด็จพ่อ และถ่ายรูปพระที่นั่ง
    ตอนที่ไปไหว้ ทุกท่านก็จะทราบ หรือเคยเจอมาแล้วว่า....จะมีคนกลุ่มหนึ่งกรูกันเข้ามา
    "พี่ดอกไม้ ธูปเทียน ของไหว้ ไหมค่ะ/ครับ"  

พี่เรา "ตั้งใจมาด้วยใจ" เพื่อมาไว้เสด็จพ่อเฉย ๆ  ก็เลยไม่ได้ซื้ออะไรจากกลุ่มผู้ขายกลุ่มนั้น ยกเว้นธูป
    ก็ซื้อธูปในราคา 20 บาท ก่อนซื้อก็ถามราคาว่าเท่าไร อ่ะ ราคาเป็นเหตุเป็นผล
    จ่ายตังค์ไป อะไรที่พอจะซื้อได้ก็ซื้อ เพราะแค่มาไหว้เฉย ๆ จริง ๆ  
    และธูปที่เขาเอามาให้ครั้งแรกก่อนจ่ายตังค์เป็นธูปที่มีทองคำเปลวด้วย
    แต่พอจ่ายตังค์เสร็จ ทองคำเปลวหาย...อ่ะ ไม่เป็นไร....สงสัยลมพัด....หายไปตามสายลม
    พอจะไหว้ ก็มีคนอีกคนหนึ่งมาช่วยจุดธุป เทียนให้ดึงไปจากมือ พี่เราใจเย็นอ่ะ เขาคงมาช่วย
    เขาก็จุดให้เสร็จ แล้วก็บอกพี่เราให้เอาของไหว้นี้ไปไหว้ด้วย  20 บาท
    ก็ยื่นธูปมาพร้อมกับของไหว้ ที่มีหมากพลู บุหรี่ อะไรเทือกนี้
    พี่เราก็ไหว้ เพราะแค่ 20 บาทเอง
    ไหว้เสร็จเขาบอกว่า "พี่ 180 บาท"
    พี่เราก็อ้าว เมื่อกี้บอก 20 ทำไมเป็น 180 ไปได้
    เขาบอกว่า "ทุกอย่างอันละ 20 แหมพี่มาทำบุญ ไม่เป็นไรหรอก"
    ถ้าเป็นหลาย ๆ คน ก็คงจ่ายไป เพราะคำว่า "มาทำบุญ" ไม่ควรต่อใด ๆ ทั้งสิ้น...ใช่ไหมค่ะ
    แต่พี่เรา ไม่ละ เพราะทำบุญแปลว่าทำดี คิดดี เราไม่ได้มาคดโกงใคร
    ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
    แต่สิ่งที่เขาได้กระทำตอนนี้คือ "ทำมาหากินกับบุญของผู้มีความศรัทธา"
    พี่เราก็ไม่จ่าย ก็บอกไปว่า ไม่ละ เมือกี้บอก 20 จะมาเป็น 180 รับไม่ได้
    เขาก็ "พี่ไหว้ไปแล้วน่ะ ไม่ได้บุญน่ะพี่"
    และถ้าเป็นหลายคนก็คงจ่ายไปแล้วละ กะเงินแค่ 180 มันไม่ได้เดือดร้อนอะไรใช่ม่ะ
    แต่ลักษณะของผู้ขายที่มีความขยั้นขะยอที่จะขายนั้น ไม่ได้บ่งบอกถึงการทำดีเลย จะทำมาหากินให้ได้  
    พี่เราไม่ยอม แล้วก็จะเดินจากไป เขาก็พูดมาว่า "ระวังตายไม่ดีน่ะพี่"
    โอ้โห......ถ้าเป็นเรา....ปี๊ดแตก ระเบิดลงไปแล้ว อยู่ ๆ มาแช่งเราซะงั้น......แต่พี่เราเป็นคนใจเย็น
    เพราะว่าการพูดดี ทำดี เป็นคนละเรื่องกับสิ่งที่เขาประพฤติ ปฏิบัติเช่นนั้น

พี่ก็มาเล่าให้เราฟัง เสียดายไม่มีรูปคนเหล่านั้นและคนพูดคนนั้น
    เพราะพี่บอกว่า ถ้ายกกล้องถ่ายขี้นมาน่ะ อาจเป็นแบบที่เขาพูดก็ได้....
    "ตายไม่ดีน่ะพี่"

เพื่อน ๆ ค่ะที่เล่า ๆ มาเนี้ย ยอมรับค่ะว่ามาระบาย...แค้นค่ะ
    เพราะถ้าเป็นหลาย ๆ คน แล้วเจอแบบพี่เราก็คงทำอะไรมากกว่าพี่เรา
    หรือไม่น้อยกว่าเราเช่นกัน(ระบายในพันทิป)
    ตามความเห็นส่วนตัวของเราน่ะ...หน่วยงานไหนที่รับผิดชอบดูแลในส่วนนี้
    น่าจะมีการดูแลให้เกิดความมีระเบียบให้ดีกว่า  หรือคล้าย ๆ กับสี่แยกราชประสงค์ก็ได้
    เรียบร้อยกว่าเยอะเลยค่ะ
    คำสบถอะไรก็ไม่เคยหลุดจากพ่อค้า แม่ค้าเล่านั้น แม่ว่าตอนเราเดินผ่านเขา
    ก็ลักษณะเดียกกันคือ "ดอกไม้ ธูป เทียนไหมพี่" แต่ไม่ได้ขยั้นขยอประชิด
    ตัวซะขนาดนี้.....

เล่าแล้วยังแค้นไม่หายเลยค่ะ......แค้นแทนพี่น่ะเนี้ย....(กลายเป็นเราที่คิดไม่ดีแทน)......เซ็งค่ะ

ใครที่ตั้งใจไปไหว้ก็ระวัง "การทำมาหากินทำบุญ" ของคนกลุ่มนี้ด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณที่เขามาอ่านค่ะ.....

จากคุณ : skyrocket - [ 20 ธ.ค. 51 19:55:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom