Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วงหยุดเทศกาลปีใหม่ ระวังบ้านด้วยนะครับ เช็คและล๊อคบ้านให้ดี{แตกประเด็นจาก E7369482}

ช่วงหยุดเทศกาลปีใหม่ ระวังบ้านด้วยนะครับ เช็คและล๊อคบ้านให้ดี

มิจฉาชีพเยอะ ยิ่งคนตกงานเยอะมาก คนที่ไม่ได้เป็นโจรแต่โดยสันดาน อาจจะคิอะไรตื้นๆ มาเป็นมิจฉาชีพได้

วันก่อน ครอบครัวผมไปที่บ้านหลังใหม่ที่เพิ่งปลูก โอนแล้วอยู่ในช่วงต่อเติมบ้าน

ตอนกลางวัน พ่อกับแม่และน้องสาวและผมจะชวนกันไปกินข้าว และบ้านก็มีช่างกำลังติดตั้งเครื่องปรับอากาศอยู่

พ่อบอกว่า ไม่เป็นไรหรอก ไม่ต้องปิดบ้าน เพราะช่างทำงานอยู่

แต่สุดท้ายผมก็ไม่ไปด้วย เพราะสังหรณ์ใจ

รถของพ่อผมขับออกไปสักพัก ผมก็หยิบโทรศัพท์มือถือมาเดินโทรไปเดินมาอยู่ในบ้าน พอจะเดินไปประตูมุ้งลวดที่อยู่ประตูโรงรถ ไปประจันกับใครก็ไม่รู้ มากัน 3 คน กำลังขึ้นบ้านมาพอดี

ผมเลยเปิดประตูออกไป ถามว่า มีธุระอะไร ก็พูดตะกุกตะกักว่า มาดูบ้านที่ต่อเติม บอกว่า อยู่บ้านหลังถัดๆ ไป (ใครก็ไม่รู้ จะมาดูบ้าน ไม่ให้ซุ่มให้เสียง และในบ้าน มีอุปกรณ์ไฟฟ้าใหม่ๆ อยู่ในกล่องเพียบเป็นสิบๆกล่อง)

ผมบอกคนงานกำลังทำความสะอาดอยู่ พวกเขาก็รีบเดินออกไปเลย

เดี๋ยวพอบ้านในหมูบ้านจัดสรรเสร็จก่อน แล้วมีคนมาอยู่ ผมจะลองไปดูบ้านหลังที่เขาบอกว่า เป็นเจ้าของบ้าน จะดูว่า เป็นเจ้าของจริงๆ หรือเปล่า

ดีนะครับที่อยู่บ้าน เกิดใครมาเนียนๆ เข้ามาทำตัวเหมือนเป็นผู้รับเหมา หยิบกล่องใส่เครื่องใช้ไฟฟ้าไปละแย่เลย

เตือนเอาไว้ครับ มิจฉาชีพมักจะมาแบบเนียนๆ

ด้วยความเป็นห่วงครับ

จากคุณ : Christian Chang - [ 29 ธ.ค. 51 12:49:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom